luong tra nguoi lam theo thoi vu

• Thread starter pu_mat
  • Ngày gửi
P

pu_mat

Guest
16/5/04
0
0
0
C :thank :thank Chào các bác. Các bác ơi cho em hỏi nếu như công ty mình thuê ngươiì làm theo thời vụ thì hạch toán lương như thế nào ạ. Có được hạch toán vào 334 không ạ .Còn nếu không thhì hạch toán vao đâu. Tài khoản 622 có phải chỉ dùng để hạch toán cho nhân viên biên chế không.em xin cảm ơn mọi người ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
I

ITDOAC

Guest
Hai tài khoản đó đều có thể hạch toán được cho tiền công thuê ngoài theo thời vụ:
Có 334: ghi nhận khoản tiền công thuê ngoài phải trả.
Nợ 622: ghi nhận chi phí nhân công SX TT phát sinh trong kỳ.

miễn là bạn phải có :
Hợp đồng thời vụ với NC thuê ngoài.
Bảng thanh toán tiền công

tuy nhiên nhân công thời vụ bị cơ quan thuế hạn chế mức lương: 500 ngàn/tháng/người

kitten_honey

kitten_honey

Guest
7/4/04
168
0
0
43
Hà Nội
Truy cập trang
tuy nhiên nhân công thời vụ bị cơ quan thuế hạn chế mức lương: 500 ngàn/tháng/người 

Cho kitten hỏi, công ty kitten cũng thỉnh thoảng thuê người ngoài vào để làm, nhưng với những lao động có trình độ cao, mức lương tối thiểu 2 triệu một tháng,không hiểu bên thuế sẽ làm gì nhỉ ???

I

ITDOAC

Guest
không hiểu bên thuế sẽ làm gì nhỉ ???

Chào Kitten_honey

Theo ý của tui, hình thức của công ty bạn là thuê cộng tác viên (lao động có trình độ chuyên môn cao) chứ không gọi là lao động thời vụ (hiểu theo nghĩa lao động chân tay).

Mình không biết cơ quan thuế sẽ làm gì? nhưng hình thức cộng tác viên không bị hạn chế về tiền phải thanh toán, miễn là:

Giữa Công ty bạn và công tác viên có
- Hợp đồng.
- Chứng từ thanh toán
- Công ty phải có trách nhiệm thu hộ khoản thuế thu nhập KTX đối với CTV có thu nhập cao.

Xin được học hỏi thêm từ thực tế công ty bạn.
Thân ái.

kitten_honey

kitten_honey

Guest
7/4/04
168
0
0
43
Hà Nội
Truy cập trang
Kitten chỉ muốn hỏi lại cho rõ, đối tượng lao động nào .Công ty kitten trả mức thương tối thiểu cho lao động trình độ cao là 2t
Cảm ơn itdoac nhiệu Mà tên của ấy nghe lạ nhỉ ???

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA