Phí chuyển khoản có ghi nhận vào giá vốn hay không?

• Thread starter nin an
  • Ngày gửi
N

nin an

Trung cấp
11/10/11
106
0
16
35
Hà Nội
Các bạn ơi, khi mua hàng thì phát sinh chi phí mua hàng như vận chuyển, phí mở LC, các chi phí hải quan, phí hãng tàu....Tất cả các phí này mình đều ghi nhận vào chi phí mua hàng rồi kết chuyển sang giá vốn. Nhưng mình đã hạch toán cả phí chuyển tiền cho hãng vận chuyển vào giá vốn luôn mà không cho vào chi phí chung. Có bạn nào ghi nhận giá vốn cả phần phí chuyển khoản qua ngân hàng không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

buimaihoa

Guest
31/7/10
10
0
1
Nam Định
Ðề: Phí chuyển khoản có ghi nhận vào giá vốn hay không?

Theo mình thì cho vào chi phí chung thì hợp hơn. Không biết có ai có cùng quan điểm với mình không vậy?

nhungnhthtb

nhungnhthtb

Guest
21/8/10
56
1
8
thai binh

Phí chuyển tiền đưa vào TK 635 chứ ko vào giá vốn được.

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Phí chuyển tiền đưa vào TK 635 chứ ko vào giá vốn được.

Ủa? Sao phí chuyển tiền lại đưa vào TK 635 vậy bạn? Mình chưa hiểu lắm? Bạn làm ơn giải thích hộ với được không? Thanks bạn nhiều

baotoanagape

baotoanagape

Trung cấp
30/12/10
105
1
18
Bình Thuận

Đưa vào giá vốn hay không là do nhu cầu của công ty bạn thôi. Trước sau gì cục tiền đó cũng đi về TK loại 6, chẳng qua là nó đi thằng hay đi thông qua đường giá vốn thôi. Nếu bạn thấy số tiền đó lớn và cần đưa vào giá vốn để báo cáo P&L của bạn được chính xác thì đưa, còn không thì thôi.

I

IT wa Ktoan

Cao cấp
3/1/08
266
6
18
TP.HCM

Đưa vào giá vốn hay không là do nhu cầu của công ty bạn thôi. Trước sau gì cục tiền đó cũng đi về TK loại 6, chẳng qua là nó đi thằng hay đi thông qua đường giá vốn thôi. Nếu bạn thấy số tiền đó lớn và cần đưa vào giá vốn để báo cáo P&L của bạn được chính xác thì đưa, còn không thì thôi.

Nói vậy trật lất nhé. Giá vốn khác, chi phí khác. trong chi phí thì có CP tài chính, CP bán hàng, QLDN khác nữa. Dòng màu đỏ sai nghiêm trọng.

Phí chuyển khoản đưa vào 635 nhé topic.

J

Jessie Nguyen

Sơ cấp
6/8/10
27
0
1
Nha Trang

Theo mình bạn đưa vào chi phí QLDN 642 đó

C

cuctacuctac

Sơ cấp
14/12/11
21
0
0
42
thai binh

theo mình,phí chuyển tiền qua ngân hàng nên đưa vào tài khoản 6425 là hợp lý

H

hoadatnhan

Sơ cấp
3/4/11
5
0
0
34
han noi

theo mình, cho phí chuyển khoản đó vào TK 6427 .
TK 6425 : ghi nhận các khoản phí, lệ phí mang tính bắt buộc và phải nộp cho nhà nước như thuế môn bài, tiền thuê đất....

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Nói vậy trật lất nhé. Giá vốn khác, chi phí khác. trong chi phí thì có CP tài chính, CP bán hàng, QLDN khác nữa. Dòng màu đỏ sai nghiêm trọng.
Phí chuyển khoản đưa vào 635 nhé topic.

Sao lại vào 635? vì phí chuyển tiền không phải ( chi phí liên quan đến vay vốn .. )

I

IT wa Ktoan

Cao cấp
3/1/08
266
6
18
TP.HCM

Sao lại vào 635? vì phí chuyển tiền không phải ( chi phí liên quan đến vay vốn .. )

Khi thực hiện một giao dịch rút tiền hoặc chuyển tiền, nếu ngân hàng tính phí thì phí đó được coi là phí giao dịch hay gọi phí tài chính.

baotoanagape

baotoanagape

Trung cấp
30/12/10
105
1
18
Bình Thuận

Nếu nhìn dưới góc độ quản lý thì giá vốn là 1 dạng chi phí. bởi dù 152, 155, 156 thì cuối cùng cũng về 632. Việc bạn đưa vào giá vốn, mục đích cuối cùng của nó là phục vụ cho báo cáo quản trị: Tôi bán đơn hàng này lời bao nhiêu (Gross profit)? hoặc tôi nên bán giá bao nhiêu là hợp lý so với những chi phí tôi đã bỏ ra cho mặt hàng đó?
Còn việc bạn IT wa Ktoan đưa khoản này vào 635 thì mình hỏi bạn khi lên Cash Flow, bạn đưa nó vào mục nào nhỉ? Chẳng lẽ là hoạt động đầu tư???

N

nin an

Trung cấp
11/10/11
106
0
16
35
Hà Nội

cảm ơn các bạn đã tư vấn, mình làm theo qđ 48 nên mình cho chi phí chuyển tiền vào tk 154 rồi kết chuyển sang TK 632 của lô hàng đó. Mình thấy như vậy hợp lý hơn. Có bạn nào có cùng quan điểm với mình không?

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air

Theo kết cấu nội dung thì chi phí chuyển tiền, phí mở LC...hạch tóan vào 642; Tuy nhiển đối với các DN nhập khẩu hàng hóa mà phải dùng vốn vay, thanh tóan qua LC, thời gian thực hiện hợp đồng và thanh tóan lâu... thì các chi phí này rất lớn, nếu tính vào 642 sẽ ko ổn, không phản ánh đúng kqkd, theo tôi trường hợp này cần được phân bổ dần vào chi phí

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Theo kết cấu nội dung thì chi phí chuyển tiền, phí mở LC...hạch tóan vào 642; Tuy nhiển đối với các DN nhập khẩu hàng hóa mà phải dùng vốn vay, thanh tóan qua LC, thời gian thực hiện hợp đồng và thanh tóan lâu... thì các chi phí này rất lớn, nếu tính vào 642 sẽ ko ổn, không phản ánh đúng kqkd, theo tôi trường hợp này cần được phân bổ dần vào chi phí
Các bạn xem lại nội dung HT TK 142, 242 xem có HT phí chuyển tiền vào đây được không?

N

nvanchinh192

Guest
23/2/08
3
0
0
39
DONG NAI

Bạn nên xem lại phần chi phí tài chính nhé. Khi cty đi vay or đầu tư tài chính, phần lãi vay hàng tháng or chi phí đầu tư minh mới hạch toán vào 635. Phần chi phí giao dịch NH là chi phí quản lý bạn ah.

I

IT wa Ktoan

Cao cấp
3/1/08
266
6
18
TP.HCM

Nếu nhìn dưới góc độ quản lý thì giá vốn là 1 dạng chi phí. bởi dù 152, 155, 156 thì cuối cùng cũng về 632. Việc bạn đưa vào giá vốn, mục đích cuối cùng của nó là phục vụ cho báo cáo quản trị: Tôi bán đơn hàng này lời bao nhiêu (Gross profit)? hoặc tôi nên bán giá bao nhiêu là hợp lý so với những chi phí tôi đã bỏ ra cho mặt hàng đó?
Còn việc bạn IT wa Ktoan đưa khoản này vào 635 thì mình hỏi bạn khi lên Cash Flow, bạn đưa nó vào mục nào nhỉ? Chẳng lẽ là hoạt động đầu tư???

Đưa vào mục chi phí tài chính bạn ah. bản thân 635 đã nói rõ rồi.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Đưa vào mục chi phí tài chính bạn ah. bản thân 635 đã nói rõ rồi.

Bạn nhầm giữa phí chuyển tiền với ( chi phí đi vay và cho vay ) trong qui định rồi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA