Phí chuyển khoản có ghi nhận vào giá vốn hay không?

• Thread starter nin an
  • Ngày gửi
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Ðề: Phí chuyển khoản có ghi nhận vào giá vốn hay không?

Theo mình đưa vào TK 642

Vấn đề ở chổ đưa vào 642 đúng qui định nhưng 642 theo qui định sang 911 trong khi thương vụ chưa hoàn tất sẽ lỗ bạn ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tuyenthanh

Guest
2/11/07
2
0
0
tphcm

phi chuyen khoan phat sinh trong qua trinh mua hang dua vao 6427

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
V

Vinh Tit

Sơ cấp
22/10/08
44
0
0
Ha Noi

Theo mình cp chuyển tiền đưa vào TK 6427 vì đây là chi phí quản lý, mình sử dụng dịch vụ chuyển tiền của ngân hàng.

M

manhdai06021987

Sơ cấp
16/8/12
34
0
0
nam dinh

Chi phí chuyển tiền đưa vào chi phí quản lý doanh nghiệp khác

N

nin an

Trung cấp
11/10/11
106
0
16
35
Hà Nội

Vấn đề ở chổ đưa vào 642 đúng qui định nhưng 642 theo qui định sang 911 trong khi thương vụ chưa hoàn tất sẽ lỗ bạn ạ.
Mình băn khoăn ở chỗ này đây, Nếu để ở 642 thì hết năm là kết chuyển sang 911 rồi.
Bên mình nhập khẩu máy móc thì phải thanh toán LC, thuê hãng tàu vận chuyển hàng về cảng, thuê vận tải hàng từ cảng về kho. Tất cả đều phải chuyển khoản nên mới phát sinh các loại phí chuyển khoản như thế này.
Nếu hạch toán vào chi phí chung thì đúng quy định nhưng chưa phản ánh đúng bản chất hoạt động trong doanh nghiệp.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Click here to enlarge Nguyên văn bởi HO Anh Hue Click here to enlarge
Mình băn khoăn ở chỗ này đây, Nếu để ở 642 thì hết năm là kết chuyển sang 911 rồi.
Bên mình nhập khẩu máy móc thì phải thanh toán LC, thuê hãng tàu vận chuyển hàng về cảng, thuê vận tải hàng từ cảng về kho. Tất cả đều phải chuyển khoản nên mới phát sinh các loại phí chuyển khoản như thế này.
Nếu hạch toán vào chi phí chung thì đúng quy định nhưng chưa phản ánh đúng bản chất hoạt động trong doanh nghiệp.

Bạn theo dõi trên diẽn đàn Không chỉ riêng trường hợp này mà tất cả các TK đầu 6 ( 635,641,642 ) theo qui định hiện nay nếu cuối năm các DN chưa bán SP, chưa có DT hay mới bán 1 lượng nhỏ SP đều bị lỗ cả. Các bạn nghỉ xem chưa bán hàng đả HT lỗ thì có đúng không?

B

bichngan2607

Guest
21/8/12
10
0
1
hưng yên

phí chuyển tiền cho vào 642 là đúng rồi còn gì topic. công ty mình toàn cho vào 642 mà

P

pbichloan

Trung cấp
9/6/09
68
1
8
Bình Dương

Mình đưa vào 156 vì mình hạch toán 156 theo 2 chi tiết là 1561: hàng hoá, 1562 chi phí thu mua hàng hoá. Phí chuyển tiền thanh toán thuộc vào chi phí thu mua hàng hoá

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Mình đưa vào 156 vì mình hạch toán 156 theo 2 chi tiết là 1561: hàng hoá, 1562 chi phí thu mua hàng hoá. Phí chuyển tiền thanh toán thuộc vào chi phí thu mua hàng hoá

Làm như vầy là "tự gây khó cho mình" ... có những lô hàng bán hết sạch sau 1 thời gian ngắn nhưng sau đó mới CK thanh toán và mới phát sinh phí chuyển tiền !

N

nin an

Trung cấp
11/10/11
106
0
16
35
Hà Nội

Bạn theo dõi trên diẽn đàn Không chỉ riêng trường hợp này mà tất cả các TK đầu 6 ( 635,641,642 ) theo qui định hiện nay nếu cuối năm các DN chưa bán SP, chưa có DT hay mới bán 1 lượng nhỏ SP đều bị lỗ cả. Các bạn nghỉ xem chưa bán hàng đả HT lỗ thì có đúng không?
Không phải như bạn hiểu đâu, ý mình là nên để các khoản phí này ở chi phí chung 642 hay để ở 154 rồi khi nào bán hàng thì kết chuyển sang 632 thôi? Vì bên mình lắm khoản phí ngân hàng lắm: Phí bảo lãnh thực hiện hợp đồng, phí bảo lãnh tiền tạm ứng, phí phát hành LC, phí chuyển tiền,...và cũng kha khá tiền. Với lại từ khi ký được hợp đồng đến khi bán hàng, xuất hóa đơn ra thời gian có khi kéo dài quá năm nên mình muốn theo dõi cho sát với thực tế thôi.
Cảm ơn mọi người đã cho ý kiến!

A

azenniss

Trung cấp
16/1/07
115
1
18
TP.HCM

Các bạn ơi, khi mua hàng thì phát sinh chi phí mua hàng như vận chuyển, phí mở LC, các chi phí hải quan, phí hãng tàu....Tất cả các phí này mình đều ghi nhận vào chi phí mua hàng rồi kết chuyển sang giá vốn. Nhưng mình đã hạch toán cả phí chuyển tiền cho hãng vận chuyển vào giá vốn luôn mà không cho vào chi phí chung. Có bạn nào ghi nhận giá vốn cả phần phí chuyển khoản qua ngân hàng không?

nin an xem Phí chuyển khoản nêu trên có phải được hiểu như vầy không:
-Khi Cty bạn muốn trả tiền cho Nhà cung cấp (Hãng vận chuyển), Cty phát hành Lệnh chi cho Ngân hàng đại lý của mình, theo nội dung Lệnh chi đó, Ngân hàng này chuyển tiền vào Tài khoản của Nhà cung cấp và tính phí nghiệp vụ này. Phí này không phải là Chi phí mà Cty bạn trả cho Hãng vận chuyển do họ thực hiện dịch vụ vận chuyển hàng hóa cho Cty bạn.
-Bạn phân biệt Phí chuyển khoản (trả cho Ngân hàng từ việc thực hiện dịch vụ chuyển tiền cho Cty bạn) không phải là Phí vận chuyển (trả cho Hãng vận chuyển từ việc chuyển hàng hóa cho Cty bạn) do đó ta không hạch toán N1562 mà hạch toán N6428.
Thân !

Sửa lần cuối:
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Không phải như bạn hiểu đâu, ý mình là nên để các khoản phí này ở chi phí chung 642 hay để ở 154 rồi khi nào bán hàng thì kết chuyển sang 632 thôi? Vì bên mình lắm khoản phí ngân hàng lắm: Phí bảo lãnh thực hiện hợp đồng, phí bảo lãnh tiền tạm ứng, phí phát hành LC, phí chuyển tiền,...và cũng kha khá tiền. Với lại từ khi ký được hợp đồng đến khi bán hàng, xuất hóa đơn ra thời gian có khi kéo dài quá năm nên mình muốn theo dõi cho sát với thực tế thôi.
Cảm ơn mọi người đã cho ý kiến!

Theo mình thì hiện nay QĐ các loại phí trên đều HT vào 642. Ở đây mình muốn nói QĐ như thế chưa phù hợp với thực tế vì hàng chưa bán ...DN đã phải HT lỗ, còn HT vào 154 là không được đâu.:wall:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA