Hạch toán thuế GTGT đầu vào đối với hàng nhập kho bị thiếu hụt trong định mức

• Thread starter huynhgiaotg
  • Ngày gửi
H

huynhgiaotg

Guest
26/7/06
9
0
0
Tiền giang
Em chưa làm kế toán hàng tồn kho bao giờ (NVL,CCDC).nhưng khi em đọc cuốn sách Kế toán tài chính(biên soạn 20/03/2006) của PGS.TS. Võ Văn Nhị (GV trường ĐH kinh tế TP.HCM).Có đoạn ghi trong phần KT NVL,CCDC như sau " Đối với vật liệu thiếu do hao hụt trong định mức cho phép kế toán phản ánh giá trị vật liệu nhập kho đúng theo giá trị mua đã ghi trên hóa đơn
Định khoản :
Nợ TK 152-giá mua
Có TK 133-thuế gtgt
Có TK 331-tiền thanh toán
Hỏi : Phần thuế đầu vào này được ghi giảm, có phải giảm theo phần hao hụt không ? còn trị giá nhập vẫn giữ nguyên hay cũng giảm ?xử lý tình huống này như thế nào? và có kèm theo văn bản nào không?
Xin cảm ơn các anh chị !

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

gaconlonton

Trung cấp
7/10/05
103
0
0
23
Phi đội gà bay
huynhgiaotg nói:
Định khoản :
Nợ TK 152-giá mua
Có TK 133-thuế gtgt
Hỏi : Phần thuế đầu vào này được ghi giảm, có phải giảm theo phần hao hụt không ? còn trị giá nhập vẫn giữ nguyên hay cũng giảm ?xử lý tình huống này như thế nào? và có kèm theo văn bản nào không?
Xin cảm ơn các anh chị !
Mình sợ là bạn đã ghi định khoản nhầm, phải ghi như thế này chứ:
Nợ TK 152-giá mua
Nợ TK 133-thuế gtgt
Bạn kiểm tra lại xem???

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
huynhgiaotg nói:
Em chưa làm kế toán hàng tồn kho bao giờ (NVL,CCDC).nhưng khi em đọc cuốn sách Kế toán tài chính(biên soạn 20/03/2006) của PGS.TS. Võ Văn Nhị (GV trường ĐH kinh tế TP.HCM).Có đoạn ghi trong phần KT NVL,CCDC như sau " Đối với vật liệu thiếu do hao hụt trong định mức cho phép kế toán phản ánh giá trị vật liệu nhập kho đúng theo giá trị mua đã ghi trên hóa đơn Định khoản :
Nợ TK 152-giá mua
Có TK 133-thuế gtgt

Xin cảm ơn các anh chị !
Bạn nên xem lại tình huống bạn nêu lên có chính xác chưa vậy . mình đọc thật sự chưa hiểu đươc ý bạn muốn nói hao hụt so với định mức định mức gì vậy ? Nếu bạn hạch toán có 331 tức là bạn phải trả thêm cho nhà cung cấp đấy !

levanton

levanton

Cao cấp
Đúng như bạn Gà...nêu, bạn huynhgiaotg định khoản nhầm thôi
Nhưng theo mình khoản hao hụt cho phép, bên mua hạch toán vào phí, cụ thể là TK 642. Khoản thuế vẫn được khấu trừ. Như vậy hạch toán cho trường hợp này là:
Nợ 152,156 : Giá trị thực tế nhập kho
Nợ 642 : Giá trị hao hụt cho phép do vận chuyển, hoặc do hao hụt tự nhiên ( xăng dầu, hóa chất dễ bay hơi chẳng hạn)
Nợ 133 : toàn bộ tiền thuế trên hóa đơn
Có 331 : tổng số tiền thanh toán

Nếu trong sách có ghi như bạn nêu, thế nào cũng có phần đính chính

Sửa lần cuối:
H

huynhgiaotg

Guest
26/7/06
9
0
0
Tiền giang
thiếu hụt trong định mức

:friend: Cám ơn các anh chị đã góp ý,nhưng khi em đọc cuốn sách Kế toán tài chính(biên soạn 20/03/2006) của PGS.TS. Võ Văn Nhị (GV trường ĐH kinh tế TP.HCM).Có đoạn ghi trong phần KT NVL,CCDC như sau " Đối với vật liệu thiếu do hao hụt trong định mức cho phép kế toán phản ánh giá trị vật liệu nhập kho đúng theo giá trị mua đã ghi trên hóa đơn"
Định khoản :
Nợ TK 152-giá mua
Có TK 133-thuế gtgt
Em không ghi nhầm đâu các anh chị à, em cũng không hiểu cách ghi như vậy nửa, em nghĩ cũng có thể là sách ghi nhầm mà sao không thấy đính chính gì hết,theo em nghĩ phần hao hụt trong định mức cho phép kế toán phản ánh giá trị vật liệu nhập kho đúng theo giá trị mua đã ghi trên hóa đơn thì định khoản bình thường giống như khi mua hàng nhập kho vậy
Nơ TK 152
Nợ TK 133
Có TK 331/111/112
Khi hao hụt vượt định mức mới cho vào TK 1381 và xử lý sau

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
huynhgiaotg nói:
:friend: Cám ơn các anh chị đã góp ý,nhưng khi em đọc cuốn sách Kế toán tài chính(biên soạn 20/03/2006) của PGS.TS. Võ Văn Nhị (GV trường ĐH kinh tế TP.HCM).Có đoạn ghi trong phần KT NVL,CCDC như sau " Đối với vật liệu thiếu do hao hụt trong định mức cho phép kế toán phản ánh giá trị vật liệu nhập kho đúng theo giá trị mua đã ghi trên hóa đơn"
Định khoản :
Nợ TK 152-giá mua
Có TK 133-thuế gtgt
Em không ghi nhầm đâu các anh chị à, em cũng không hiểu cách ghi như vậy nửa, em nghĩ cũng có thể là sách ghi nhầm mà sao không thấy đính chính gì hết,theo em nghĩ phần hao hụt trong định mức cho phép kế toán phản ánh giá trị vật liệu nhập kho đúng theo giá trị mua đã ghi trên hóa đơn thì định khoản bình thường giống như khi mua hàng nhập kho vậy
Nơ TK 152
Nợ TK 133
Có TK 331/111/112
Theo anh cách giải thích của anh Tồn khá rỏ về hao hụt về mua hàng , Em có thể dựa vào đó mà hạch toán
Hạch toán hao hụt mà có 1331 chỉ có thể ghi nhận khi bên bán chấp nhận xuất hóa đơn điều chỉnh phần hao hụt khi đó bạn hạch toán như sau :
Nợ 331
có 1331
có 152,155,156,627,641,642.

S

Song Huong

Cao cấp
huynhgiaotg nói:
Định khoản :
Nợ TK 152-giá mua
Có TK 133-thuế gtgt
Nơ TK 152
Nợ TK 133
Có TK 331/111/112
Đối với vật liệu thiếu do hao hụt trong định mức cho phép kế toán phản ánh giá trị vật liệu nhập kho đúng theo giá trị mua đã ghi trên hóa đơn. Có nghĩa là:
Giá của 01đơn vị(đơn giá) nhập kho = giá trên hoá đơn/số lượng thực tế nhập kho.

Trường hợp hao hụt trong định mức cho phép, hạch toán vào tài khoản 632, không phản ảnh vào tài khoản 641.
Thân.

H

huynhgiaotg

Guest
26/7/06
9
0
0
Tiền giang
Em rất vui khi các Anh Chị thảo luận rất thú vị,và cũng sắp đưa ra câu kết luận đúng, em hiểu và cũng đồng ý với anh Thanh cùng Song Huong giải thích.Theo ban Song Huong thì chỉ hoạch toán vào 632 không cho vào TK 641.Vậy cho em hỏi chúng ta có thể hoạch toán vào TK 642 như bạn levanton giải thích ở trên không ???

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nguyên vật liệu bị hao hụt trong định mức sẽ được tính vào giá vốn hàng bán - TK 632.

Hạch toán vào TK 632 hay TK 642 thì cũng đều là hạch toán vào chi phí. Nhưng tập hợp vào TK 632 là những chi phí trực tiếp, liên quan đến hoạt động sản xuất sản phẩm; TK 642 là chi phí gián tiếp, liên quan đến hoạt động quản lý. Hạch toán vào TK 632 sẽ phản ánh chính xác giá vốn của sản phẩm bán ra (giá thành sản xuất).

H

huynhgiaotg

Guest
26/7/06
9
0
0
Tiền giang
hii...hi.... bây giờ thì em đã hiểu hạch toán NVL hao hụt trong định mức rồi,cám ơn các anh chị đã tích cực thảo luận và góp ý cho em .

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA