Tạm nộp thuế nhập khẩu

• Thread starter TranTien
  • Ngày gửi
TranTien

TranTien

Đang học hỏi
Chào anh chị.
Bên cty em mới nhập khẩu lần đầu tiên ,nên cũng hơi bỡ ngỡ ,mong anh chị chỉ giáo dùm em .
Số là cty em nhập lô đầu đuôi đèn (SXXK),để gắn vào cây đèn ,nên phải tạm nộp thuế nhập khẩu .Vậy khi nộp em đưa vào:
N 3383
C 111
Khi nào mình lại lấy được tiền này ,có phải khi thanh lý với hải quan?
Hàng về mình dựa vào Tkhai (có bảng phục lục đi kèm ) là cập nhật vào sổ sách phải ko ạ ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
TranTien nói:
Số là cty em nhập lô đầu đuôi đèn (SXXK),để gắn vào cây đèn ,nên phải tạm nộp thuế nhập khẩu .Vậy khi nộp em đưa vào:
N 3383
C 111
Khi nào mình lại lấy được tiền này ,có phải khi thanh lý với hải quan?
Hàng về mình dựa vào Tkhai (có bảng phục lục đi kèm ) là cập nhật vào sổ sách phải ko ạ ?
Nếu bạn nhập hàng về và mở TKHQ theo loại hình SXXK thì bạn sẽ được ân hạn nộp thuế trong vòng 275 ngày chứ đâu phải nộp ngay. Nếu bạn đã nộp vào ngân sách NN rồi thì rất khó lấy lại đấy.
Sau khi hoàn tất việc xuất khẩu các lô hàng đó, cty bạn sẽ tiến hành thanh khoản thuế với cơ quan HQ, HQ sẽ ra QĐ miến phải nộp số tiền thuế đó.
Để tránh rắc rối bạn nên đến Cơ quan HQ để hỏi và thực hiện các thủ tục xin ân hạn thuế và thanh khoản sau này.
Cheers,

Q

quynh3684

Guest
10/8/06
11
0
0
40
Hà Nôị
hat nói:
Nếu bạn nhập hàng về và mở TKHQ theo loại hình SXXK thì bạn sẽ được ân hạn nộp thuế trong vòng 275 ngày chứ đâu phải nộp ngay. Nếu bạn đã nộp vào ngân sách NN rồi thì rất khó lấy lại đấy.
Sau khi hoàn tất việc xuất khẩu các lô hàng đó, cty bạn sẽ tiến hành thanh khoản thuế với cơ quan HQ, HQ sẽ ra QĐ miến phải nộp số tiền thuế đó.
Để tránh rắc rối bạn nên đến Cơ quan HQ để hỏi và thực hiện các thủ tục xin ân hạn thuế và thanh khoản sau này.
Cheers,

Anh HÁT ơi anh giúp em vụ naỳ đi, số là công ty em sắp nhập và tái xuất mặt hàng gỗ xẻ cuả Lào qua Cầu Treo tờí Hải Phòng - đi nước ngoaì, bên em làm theo hình thức tạm nhập tái xuất, em rất muốn tránh tạm nộp thuế tại cưả khẩu vì em biết khi tạm nộp thì dễ nhưng khi lâý ra thì khó lắm, tất cả giấy tờ pháỉ chuẩn từ A-Z mà cái này thì laị không chắc...Anh xem có công văn nào hướng dẫn liên quan để tránh phải nộp thuế không (ân hạn thuế), giúp em vơí!

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
quynh3684 nói:
Anh HÁT ơi anh giúp em vụ naỳ đi, số là công ty em sắp nhập và tái xuất mặt hàng gỗ xẻ cuả Lào qua Cầu Treo tờí Hải Phòng - đi nước ngoaì, bên em làm theo hình thức tạm nhập tái xuất, em rất muốn tránh tạm nộp thuế tại cưả khẩu vì em biết khi tạm nộp thì dễ nhưng khi lâý ra thì khó lắm, tất cả giấy tờ pháỉ chuẩn từ A-Z mà cái này thì laị không chắc...Anh xem có công văn nào hướng dẫn liên quan để tránh phải nộp thuế không (ân hạn thuế), giúp em vơí!

bạn nên tham khảo thông tư: Số: 113/2005/TT-BTC - Hướng dẫn thi hành thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và NGHỊ ĐỊNH của Chính phủ số 149/2005/NĐ-CP ngày 06 tháng 12 năm 2005 - Quy định chi tiết thi hành Luật Thuế xuất khẩu, Thuế nhập khẩu

trong Nghị định 149, điều 14 có ghi
2. Thời hạn nộp thuế nhập khẩu áp dụng đối với đối tượng nộp thuế chấp hành tốt pháp luật về thuế.
Đối tượng nộp thuế chấp hành tốt pháp luật về thuế là đối tượng có hoạt động xuất khẩu, nhập khẩu trong thời gian ít nhất là 365 (ba trăm sáu mươi lăm) ngày, tính đến ngày đăng ký Tờ khai hải quan lô hàng đang làm thủ tục nhập khẩu mà không có hành vi gian lận thương mại...

tức là công ty bạn muốn được hưởng thời gian ân hạn nộp thuế thì phải hoạt động xuất nhập khẩu được ít nhất 1 năm và không vi phạm gì thì mới đuợc hưởng thời gian ân hạn nộp thuế là 15 ngày (đối với hàng tạm nhập tái xuất)

Q

quynh3684

Guest
10/8/06
11
0
0
40
Hà Nôị
vitconlonton nói:
bạn nên tham khảo thông tư: Số: 113/2005/TT-BTC - Hướng dẫn thi hành thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và NGHỊ ĐỊNH của Chính phủ số 149/2005/NĐ-CP ngày 06 tháng 12 năm 2005 - Quy định chi tiết thi hành Luật Thuế xuất khẩu, Thuế nhập khẩu

trong Nghị định 149, điều 14 có ghi
2. Thời hạn nộp thuế nhập khẩu áp dụng đối với đối tượng nộp thuế chấp hành tốt pháp luật về thuế.
Đối tượng nộp thuế chấp hành tốt pháp luật về thuế là đối tượng có hoạt động xuất khẩu, nhập khẩu trong thời gian ít nhất là 365 (ba trăm sáu mươi lăm) ngày, tính đến ngày đăng ký Tờ khai hải quan lô hàng đang làm thủ tục nhập khẩu mà không có hành vi gian lận thương mại...

tức là công ty bạn muốn được hưởng thời gian ân hạn nộp thuế thì phải hoạt động xuất nhập khẩu được ít nhất 1 năm và không vi phạm gì thì mới đuợc hưởng thời gian ân hạn nộp thuế là 15 ngày (đối với hàng tạm nhập tái xuất)
Cám ơn bạn đã giúp đỡ, mình đã down cv mà bạn cho về nghiên cứu rồi và từ qua đến nay mình tìm thấy công văn này không biết còn tác dụng không:
Trích từ http://congbao.egov.gov.vn/trichdan.asp?id=18778
* Không thu thế GTGT - Theo Công văn số 4316/TCHQ-KTTT ra ngày 17/10/2005, Tổng cục Hải quan hướng dẫn: khi nhập khẩu nếu đăng ký tờ khai là hàng tạm nhập tái xuất thì thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT. Nếu đăng ký tờ khai là hàng nhập kinh doanh thì thời hạn nộp thuế là 30 ngày (đối với trường hợp được ân hạn thuế) kể từ ngày đối tượng nộp thuế nhận được thông báo thuế của cơ quan Hải quan về số thuế phải nộp. Trường hợp hàng hoá đã tái xuất trong thời hạn nộp thuế 30 ngày nêu trên thì không phải nộp thuế GTGT tương ứng với số hàng hoá tái xuất…

Nếu theo công văn này thì rõ ràng cty mình sẽ không phải nộp thuế VAT khi đăng ký tờ khai là TNTX, còn thuế nhập khẩu thì không thấy nói đến ở đây, mà công văn này không biết còn tác dụng không nhỉ?
Bác nào biết chỉ em với nhé

Q

quynh3684

Guest
10/8/06
11
0
0
40
Hà Nôị
Và đây mình lại tìm được một đoạn của thông tư Số: 87/2004/ TT-BTC ngày 31 tháng 8 năm 2004 từ: http://www.dncustoms.gov.vn/Data/CV_BTC/87_TT_BTC_31_8_2004.htm
Phần C mục III->3/
3/ Trường hợp hàng hoá kinh doanh theo phương thức tạm xuất - tái nhập hoặc tạm nhập - tái xuất thì thời hạn nộp thuế là 15 ngày kể từ ngày hết thời hạn của cơ quan có thẩm quyền cho phép tạm xuất - tái nhập hoặc tạm nhập - tái xuất (áp dụng cho cả trường hợp được phép gia hạn) theo quy định của Bộ Thương mại.

Không biết thông tư này còn tác dụng không. Các bác biết chỉ em với nhé!

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
quynh3684 nói:
Và đây mình lại tìm được một đoạn của thông tư Số: 87/2004/ TT-BTC ngày 31 tháng 8 năm 2004 từ: http://www.dncustoms.gov.vn/Data/CV_BTC/87_TT_BTC_31_8_2004.htm
Phần C mục III->3/
3/ Trường hợp hàng hoá kinh doanh theo phương thức tạm xuất - tái nhập hoặc tạm nhập - tái xuất thì thời hạn nộp thuế là 15 ngày kể từ ngày hết thời hạn của cơ quan có thẩm quyền cho phép tạm xuất - tái nhập hoặc tạm nhập - tái xuất (áp dụng cho cả trường hợp được phép gia hạn) theo quy định của Bộ Thương mại.

Không biết thông tư này còn tác dụng không. Các bác biết chỉ em với nhé!

bạn nên lấy căn cứ từ văn bản mới nhất làm chuẩn. Các văn bản mà bạn đưa ra đều có ngày ban hành trước văn bản của mình (tháng 12 năm 2005).
Các doanh nghiệp muốn được ân hạn thuế, phải có thời gian hoạt động XNK ít nhất là 365 ngày.
các trường hợp bạn trích dẫn là dành cho các doanh nghiệp được hưởng quyền ân hạn thuế (đã hoạt động xuất nhập khẩu hơn 1 năm và chưa vi phạm gì + được cấp thẻ ưu tiên)

Sửa lần cuối:
N

ngocmy

Guest
15/8/06
1
0
0
48
Long An
Thông tư 87/2004/TT_BTC ngày 31/08/2004 đã hết hiệu lực bởi TT 113/2005/TT-BTC ngày 15/12/2005.
Nếu bạn mở TK loại hình TNTX và được xem xét ân hạn nộp thuế 15 ngày đối với số thuế bạn tự tính, kê khai với HQ. Nếu trong thời gian còn được ân hạn nộp thuế mà bạn tái xuất hàng thì không phải nộp thuế nhập khẩu tương ứng lượng hàng tái xuất theo qui định tại điểm 8.3 mục I phần E Thông tư 113/2005/TT-BTC.
Còn thuế GTGT bị điều chỉnh bởi TT 120/2003/TT-BTC ngày 12/12/2003.Theo qui định tại điểm 22 mục II phần A Thông tư 120/2003/TT-BTC thì hàng hóa tạm nhập khẩu tái xuất khẩu là đối tượng khôgn phải chịu thuế GTGT và được TCHQ xem xét giải quyết.CV 4316/TCHQ-KTTT ngày 17/10/2005 hướng dẫn cho trường hợp này đến nay chưa có văn bản khác thay thế

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA