Ai biết cách convert bảng mã trong Excell không ?

• Thread starter quocnghia
  • Ngày gửi
Q

quocnghia

Guest
24/3/04
64
0
6
Ai biết cách convert bảng mã trong Excell không ? Trong Word thì xài Unikey là được.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

quocnghia

Guest
24/3/04
64
0
6
Ủa !! bộ không ai có nhu cầu về chuyển mã ABC or VNI sang Unicode sao

T

thanhnhan53

Guest
20/7/03
66
0
0
Xí, có tui nhưng không biết chuyển như thế nào ? mong các bậc tiền bối chỉ giáo

gnurtel

gnurtel

Guest
Tôi vẫn chuyển mã trong excel bằng Unikey bình thường, bạn cứ copy các ô cần convert sau bấm ctr-f6 chọn bảng mã, chuyển mã sau đó paste là được, chỉ có điều convert bảng mã trong công thức thì đành phải vào từng cell mà convert.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
ý bạn ấy là chuyển toàn bộ file excel sang dạng Unicode cơ, cái này tôi nghe nói là có nhưng chẳng biết phần mềm nó thế nào, với unikey thì chỉ có thể chuyển nguyên file dạng text thôi, có thể giải pháp tạm thời là export file excel ra text rồi convert sau đó lại convert về excel, tớ cũng chưa làm bao giờ, chỉ nghe nói có nhiều giải pháp sử lý unicode cho các database (sử lý toàn hệ thống chứ không theo kiểu lò dò từng bản ghi).

C

cuonggdtxhb

Guest
sử dụng Vietkeyoffice2.1 để chuyển được đó. hỗ trợ tương đối nhiều bộ font.

C

cuonggdtxhb

Guest
sử dụng Vietkeyoffice2.1 để chuyển được đó. hỗ trợ tương đối nhiều bộ font.

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Cái link ở trên em sài không được
em có viết một đoạn code add-in mấy anh sài thử xem thế nào
file này có các hàm như sau
VNIfromTCVN3(vnstr as string)
UNICODEfromTCVN3(vnstr as string)
UNICODEtoTCVN3(vnstr as string)
VNIfromUNICODE(vnstr as string)
VNItoUNICODE(vnstr as string)
Các hàm có liên quan đến TCVN3 không sử lý chuyện chữ hoa có dấu (vì đây là nhược điểm của fonts TCVN3)
Hàm VNItoUNICODE không sử lý được một lỗi của font VNI khi nguyên âm chử hoa như dấu cho chử thường.
Mong các bác chỉ bảo thêm. Em viếc đoạn này trong cả ngày thứ 7 đấy.
Hy vọng em có thể nâng cấp nó lên 2.0 để tiện cho em xử lý. (Vì dù gì đi nữa thì em viết nó trước hết là cho em mà).

Đính kèm

• convertfont1.0.zip
    13.6 KB · Lượt xem: 226
Sửa lần cuối:
B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Chao các bác.
Sau một thời gian vắng bóng (khoản mấy ngày) nay em lai xuất hiện và mang theo phiên bản 2 của add-in convert fonts trên Excel.
mời các bác tải về sài thử.
Phiên bản này có tất cả 12 hàm (thực chất chỉ có 6). Bạn chỉ cần chọn kiểu font nguồn, kiểu font đích và thêm một từ from hoặc to ở giữa ví dụ như từ kiểu font TCVN3 qua font unicode các bác có thể sử dụng các hàm TCVN3toUNICODE() hoặc UNICODEfromTCVN3().
Đây chỉ là tham chiếu chuyển font.
Ngòai ra. Điểm mới trong phiên bản này là bạn chỉ cần chọn vùng cần chuyển font sau đó nhấn "CTRL + q" và thêm một số thao tác trong hộp thoại thì tòan bộ vùng chọn sẽ được chuyển qua font đích.

(ở đây có một file đính kèm (convertfont2.0) đã bị gở bỏ mời bạn sang đây để xem phiên bản 3.0
http://www.unifiedtech.net.au/webketoan/forum/showthread.php?p=52193#post52193 )

Sửa lần cuối:
B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Các bác ạh, Em thấy có một số bác đã down load các convertfont của em về.
Mong rằng các bác sài thử và cho biết ý kiến. Cũng xin chân tình thưa với các bác là các ý kiến của các bác sẽ được em vô cùng biết ơn vì em làm ra cái này chỉ để cho em sài là chính thôi. Em nghe người ta đồn là có phần mềm convert tốt lắm nhưng em không biết. Thế nên với các ý kiến của các bác thì em sẽ hoàn thiện cái này hơn. tiến tới không cần sài phần mềm của người khác. Nếu các bác cho ý kiến về giải thuật thì tôi đầy càng biết ơn hơn nữa.
Nếu các bác sài cảm thấy tiện lợi cho các bác thì các bác cứ sài em không thu tiền bản quyền đâu. Nếu các bác cho ý kiến thì tui xin hứa là các phiên bản mới nếu có sẽ được chuyển tới tận email của các bác (nếu các bác có cho email).

F

foriandu

Sơ cấp
31/5/03
6
0
1
Unikey có chức năng convert mà. word hay excel đều được. copy cả sheet cũng được, hơi đâu mà ngồi chọn từng cell. Nháy chuột phải vào biểu tượng trên thanh taskbar chọn Công cụ ... (CS+F6). Copy dữ liệu cần convert, chọn bảng mã, ấn Chuyển mã. Chúc các bạn thành công.

T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
To AverAC chúc mừng bạn đã có một chương trình rất hữu dụng và khá hoàn chỉnh, khi nào có phiên bản mới gửi mình một bản nhé.
Với v2.0, mình có một số ý kiến như sau:
1) Khi chọn vùng tới và từ Y trở đi chương trình báo lỗi 1004, có thể do lệnh Range(toletter(i) & ss(j)) chưa chính xác.
2) Với một vùng khá lớn người dùng phải đợi một khoảng thời gian khá lâu mới làm tiếp công việc được.
3) Bạn viết thêm lệnh trong Option "Code of source", tự động xác định loại Code của font trong vùng lựa chọn hiện thời để tránh sự hiểu nhầm về font dẫn tời việc Convert không đạt được kết quả.
Bạn xem lại cách gán biến CF hình như lỗi?
Để khắc phục nhược điểm 1,2) và đơn giản hoá sự phức tạp, trong một số Sub viết lại thành:

Sub Rangeconvert()

Dim oCell As Range

UserForm1.Show

For Each oCell In Selection
DoEvents
oCell = ConvertFont(oCell)
Next

If cf Then Selection.Font.Name = "Arial"

End Sub
'======================
Function ConvertFont(ByRef oCell As Range) As String
Select Case kc
Case 4
ST = VNItoTCVN3(oCell.Value)
Case 5
ST = UNICODEtoTCVN3(oCell.Value)
Case 6
ST = TCVN3toVNI(oCell.Value)
Case 8
ST = UNICODEtoVNI(oCell.Value)
Case 9
ST = TCVN3toUNICODE(oCell.Value)
Case 10
ST = VNItoUNICODE(oCell.Value)
End Select
ConvertFont = ST
End Function
'========
Private Sub UserForm_Activate()
kc = 0
cf = CheckBox1.Value
tf = ActiveCell.Font.Name
If Left(tf, 3) = "VNI" Then
OptionButton2.SetFocus
Else
OptionButton3.SetFocus
End If
If Left(tf, 1) = "." Then OptionButton1.SetFocus
End Sub

Chúc OverAC xớm có phiên bản mới!

Một số người quen dùng những cái sãn có không biết có phải trả ít tiền nào không? Chúng ta nên khuyến khích những người biết chủ động sáng tạo làm ra các công cụ cho chính mình.

Sửa lần cuối:
Q

quocnghia

Guest
24/3/04
64
0
6
Cuối cùng tui cũng tìm được cái chương trình convert hay. Cám ơn bạn rất nhiều. Tuy nhiên khi tui chọn hết các cell (Ctrl + A) thì nó báo lỗi. Bạn có thể khắc phục giùm luôn nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA