lưu chuyển tiền tệ

• Thread starter mickeylucky
  • Ngày gửi
M

mickeylucky

Guest
11/4/06
126
0
0
TP HCM
Help me , mình đang gặp khó khăn khi lặp bảng lctt theo pp gián tiếp, kg hieu cách làm mặc dù đả đọc hướng dẩn, bác nào rành chỉ cho mình với , cám ơn rất nhiếu :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
267
1
0
Hanoi
Đừng có đập đầu như vậy kẻo vỡ đầu bây giờ.

BC này làm theo hướng dẫn tại thông tư 105. Bạn cần nhớ một nguyên tắc: tổng tài sản = tổng nguồn vốn là okie thôi.

Có điều gì em nhắn tin cho chị, chị sẽ hướng dẫn thêm.

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
267
1
0
Hanoi
Trước hết it's called Báo cáo lưu chuyển tiền tệ, không phải bảng.

Vấn đề là em gặp khó khăn ở chỗ nào?

Thông thường là mọi người làm báo cáo này một hồi thấy số dư tiền không khớp với số tiền tồn vậy nên cần nhớ TS=NV thì mới cân được bạn à.

N

ninimoon

Guest
26/7/06
9
0
0
TP.HCM
LCTT chứ đâu phải là BCĐKT đâu mà TS=NV bạn ơi. LCTT theo phương pháp gián tiếp, có một bảng theo quy định của Bộ TC bao gồm những khoản mục rất chi tiết, bạn có thể pm cho mình, mình gửi cho bạn sau nha :friend:
LCTT gián tiếp được lập dựa trên một nguyên tắc cơ bản là giả sử chi phí là chi bằng tiền hết, doanh thu thì thu tiền ngay nên Lợi nhuận ròng = số tiền mình nhận được (LCTT). Nhưng thật ra trong thực tế, có những khoản là chi phí nhưng không chi ra bằng tiền (vd như khấu hao), có những khoản danh thu lại không thu tiền ngay (bán chịu) cho nên dẫn đến lợi nhuận của doanh nghiệp khác với lưu chuyển tiền tệ của doanh nghiệp. Cho nên khi giả sử thì sau đó mình phải điều chỉnh lợi nhuận ròng (nghĩa là nếu những khoản được tính chi phí mà không chi ra bằng tiền thì phải cộng lại, những khoản là doanh thu nhưng chưa thu tiền thì phải trừ ra)
Nói chung là LCTT gián tiếp bao gồm những khoản mục chính sau đây:
I. Dòng tiền từ hoạt động SXKD
1. Lợi nhuận ròng
2. Khấu hao (ghi (+))
3. Chi phí trả lãi (ghi (+))
4. Tăng giảm nhu cầu vốn lưu động (nếu tăng thì ghi (-))
Dòng tiền ròng (1)+(2)+(3)+(4)
II. Dòng tiền từ hoạt động động đầu tư
1. Chi đầu tư TSCĐ (ghi (-))
2. Vốn lưu động ban đầu (ghi (-))
3. Giá trị thu hồi bao gồm:
*Giá trị thanh lý TSCĐ (ghi (+))
*Thu hồi VLĐ cuối kỳ (ghi (+))
Dòng tiền ròng (1)+(2)+(3)
III. Dòng tiền từ hoạt động tài chính

Dòng tiền ròng (tiền thuần trong kỳ) = (I)+(II)+(III)

Tiền và tương đương tiền đầu kỳ

Ảnh hưởng của thay đổi tỷ giá hối đoái quy đổi ngoại tệ

Tiền và tương đương tiền cuối kỳ

Có những khoản mục bạn thắc mắc tại sao ghi âm, ghi dương thì pm cho mình sau nha. Mình sẽ cố gắng giải đáp trong khả năng của mình :pepsi:

Sửa lần cuối:
X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
267
1
0
Hanoi
uh, khi nào nó không khớp thì bảo tớ nhé! hí hí

N

ninimoon

Guest
26/7/06
9
0
0
TP.HCM
Bạn nói không khớp là cái gì không khớp với cái gì? Bảng LCTT thì làm gí có TS và NV mà không khớp? :inlove: Chỉ có trường hợp là không khớp giữa 2 kết quả theo 2 cách tính của LCTT theo phương pháp trực tiếp và gián tiếp thôi. Mà cái đó chỉ xảy ra khi không liệt kê, phân biệt được bản chất của các khoản mục doanh thu và chi phí thôi bạn ạ. Thân chào :dance2:

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
267
1
0
Hanoi
Tớ cảm thấy bạn không muốn tìm hiểu tại sao tớ lại nói thế. Bạn chỉ muốn chỉ ra rằng tớ nói sai thôi. Không sao cả, :inlove:

N

ninimoon

Guest
26/7/06
9
0
0
TP.HCM
Không phải ý mình vậy đâu :friend: Đừng hiểu lầm nha bạn. Tại mình cũng đang thắc mắc tại sao bạn nói trong LCTT thì dựa trên nguyên tắc là TS=NV thôi. Mỗi người góp một ý thôi mà :friend:

X

xuanvietd4

Guest
30/9/06
1
0
1
42
ha noi
thư hỏi

ninimoon nói:
LCTT chứ đâu phải là BCĐKT đâu mà TS=NV bạn ơi. LCTT theo phương pháp gián tiếp, có một bảng theo quy định của Bộ TC bao gồm những khoản mục rất chi tiết, bạn có thể pm cho mình, mình gửi cho bạn sau nha :friend:
LCTT gián tiếp được lập dựa trên một nguyên tắc cơ bản là giả sử chi phí là chi bằng tiền hết, doanh thu thì thu tiền ngay nên Lợi nhuận ròng = số tiền mình nhận được (LCTT). Nhưng thật ra trong thực tế, có những khoản là chi phí nhưng không chi ra bằng tiền (vd như khấu hao), có những khoản danh thu lại không thu tiền ngay (bán chịu) cho nên dẫn đến lợi nhuận của doanh nghiệp khác với lưu chuyển tiền tệ của doanh nghiệp. Cho nên khi giả sử thì sau đó mình phải điều chỉnh lợi nhuận ròng (nghĩa là nếu những khoản được tính chi phí mà không chi ra bằng tiền thì phải cộng lại, những khoản là doanh thu nhưng chưa thu tiền thì phải trừ ra)
Nói chung là LCTT gián tiếp bao gồm những khoản mục chính sau đây:
I. Dòng tiền từ hoạt động SXKD
1. Lợi nhuận ròng
2. Khấu hao (ghi (+))
3. Chi phí trả lãi (ghi (+))
4. Tăng giảm nhu cầu vốn lưu động (nếu tăng thì ghi (-))
Dòng tiền ròng (1)+(2)+(3)+(4)
II. Dòng tiền từ hoạt động động đầu tư
1. Chi đầu tư TSCĐ (ghi (-))
2. Vốn lưu động ban đầu (ghi (-))
3. Giá trị thu hồi bao gồm:
*Giá trị thanh lý TSCĐ (ghi (+))
*Thu hồi VLĐ cuối kỳ (ghi (+))
Dòng tiền ròng (1)+(2)+(3)
III. Dòng tiền từ hoạt động tài chính

Dòng tiền ròng (tiền thuần trong kỳ) = (I)+(II)+(III)

Tiền và tương đương tiền đầu kỳ

Ảnh hưởng của thay đổi tỷ giá hối đoái quy đổi ngoại tệ

Tiền và tương đương tiền cuối kỳ

Có những khoản mục bạn thắc mắc tại sao ghi âm, ghi dương thì pm cho mình sau nha. Mình sẽ cố gắng giải đáp trong khả năng của mình :pepsi:

X

xuanvietd4

Guest
30/9/06
1
0
1
42
ha noi
Cho mnh hỏi tiền v tương đương tiền với.n l g nhỉ.Cn vốn lưu dộng gồm những g?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA