Giấy nộp tiền vào NSNN bằng chuyển khoản viết sai !

• Thread starter NguyenHoang Mai
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

NguyenHoang Mai

Guest
8/5/06
18
0
0
Hà Nội
Mình viết Giấy nộp tiền vào NSNN bằng chuyển khoản sai mã " Tài khoản của Kho bạc Nhà nước" lý do vì :
Tháng 7 mình nhập hàng qua Nội Bài và phát sinh phải nộp thuế GTGT, ghi trong giấy nộp tiền theo quy định cũ là : TK 741 NSNN Thuế HQ " tại KBNN huyện Đông Anh.
Nhưng lại mới nhận được 1 thông bao là từ 01/07/2006 hàng nhập qua cửa khẩu Nội Bài nộp thuế vào TK 741.01 tại KBNN huyện Sóc Sơn.
Như vậy, mình đã viết sai.
Mình muốn hỏi, sai như vậy, và đã xe 4 liên ra khỏi quyển, thì thủ tục như thế nào là hợp pháp để không vi phạm.
Có thể : Viết lại giấy nộp tiền đúng. Còn giấy nộp tiền sai thì ghi " Hủy do ghi sai tài khoản" và ghim vào trang cũ, hay còn phải làm thủ tục gì khác không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
NguyenHoang Mai nói:
...
Có thể : Viết lại giấy nộp tiền đúng. Còn giấy nộp tiền sai thì ghi " Hủy do ghi sai tài khoản" và ghim vào trang cũ, hay còn phải làm thủ tục gì khác không?
Bạn làm như thế này là đúng rồi, giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước Cơ quan thuế không quản lý chặt chẽ như hóa đơn đâu.
Bạn cứ yên tâm đi nhé.

N

NguyenHoang Mai

Guest
8/5/06
18
0
0
Hà Nội
Xin cảm ơn HAT ! Nhưng mình lại nhớ hình như ai đó nói, Giấy nộp tiền được sử dụng hóa đơn, và được cơ quan Thuế quản lý chặt chẽ như hóa đơn vậy.
Như thế đúng hay sai?

L

longdnf

Guest
18/7/06
29
0
6
Da Nang
Bạn HAT nói đúng đấy, bằng chứng là từ mấy năm nay không cán bộ nào kiểm tra giấy nộp tiền vào ngân sách của đơn vị mình cả. Hơn nữa hiện nay mình nộp tiền vào ngân sách bằng UNC theo phần mềm kế toán. Rất tốt, nhưng phải để ý ghi đúng chương - loại - khoản.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
NguyenHoang Mai nói:
Xin cảm ơn HAT ! Nhưng mình lại nhớ hình như ai đó nói, Giấy nộp tiền được sử dụng hóa đơn, và được cơ quan Thuế quản lý chặt chẽ như hóa đơn vậy.
Như thế đúng hay sai?
Giấy nộp tiền được quản lý chặt chẽ là đúng, nhưng như hoá đơn thì không đến mức đó.
Các liên viết sai bạn có thể viết lại, tuy nhiên những liên này không được vứt đi mà vẫn phải lưu lại.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA