Thuế TNCN người NN

• Thread starter Phan T Thu Trà
  • Ngày gửi
P

Phan T Thu Trà

Guest
22/5/06
7
0
0
42
TP Hồ Chí Minh
Lương cho người NN là 1500. Trên HDLĐ ghi cty trả tiền thuê nhà hàng tháng. Chủ nhà xuất HĐ cho cty minh tièn thuê nhà là 1.100.Hàng tháng mình chỉ kê khai thu nhập 1.500, và tính thuế trên 1.500 là dúng hay sai
các bạn giúp mình nhé:drummer:

Khóa học Quản trị dòng tiền
hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Bạn tính thuế như vậy là sai rồi. KHi cơ quan thuế kiểm tra tính lại, ngoài phần thuế bị truy thu rất có thể công ty bạn sẽ bị phạt gấp thêm 1 lần nữa đấy.
Ngoài việc kê khai phần lương bạn phải kê khai thêm phần tiền nhà (bằng 15% tiền lương) để tính ra phần thu nhập chịu thuế.
Nếu người NN đó là đối tượng cư trú (ở Vn từ 183 ngày trở lên) bạn còn phải kê khai thu nhập toàn cầu để tính thuế phải nộp ở VN đó.
Bạn nên tìm đọc thêm các văn bản liên quan đến thuế TNCN để tham khảo.

P

Phan T Thu Trà

Guest
22/5/06
7
0
0
42
TP Hồ Chí Minh
Bạn cho mình hỏi tiếp, vậy thu nhập kê khai nộp thuế trên mẫu 3A là 1500*1.15=1725 khác với trong bảng lương của mình cp lương là 1500, tiền nhà thực trả 1.100, vậy chi phí mình đưa vào tiền nhà là 1.100-225 = 875 như vậy có đúng không.
Nếu như trước đây mình tính sai, nộp mâu 3A hàng tháng sai giờ minh có cần làm giấy tờ gì điều chỉnh không, tháng 8 này mình tính lại tiền thuế và nộp bổ xung cho những tháng trước đây được không?
Bạn giúp mình nhé