Thông báo phát hành hóa đơn nên lập lúc nào cho phù hợp.

• Thread starter Kế Toán Già Gân
  • Ngày gửi
Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội
Ðề: Thông báo phát hành hóa đơn nên lập lúc nào cho phù hợp.

Theo khoản 4 diều 9 thông tư 153 thông báo phát hành hóa đơn trước 05 ngày ngày bắt đầu sử dụng. Trong thông báo phát hành hóa đơn có phần ngày bắt đầu sử dụng có phải là ngày ghi trên hóa đơn, như vậy khi làm thông báo phát hành hóa đơn kế toán làm sao biết được ngày bắt đầu sử dụng hóa đơn chính xác để điền vào thông báo phát hành hóa đơn

Không phải biết được ngày bắt đầu sử dụng chính xác để làm thông báo phát hành đâu bạn. Mà chỉ được phép sử dụng hóa đơn sau 05 ngày kể từ khi gửi thông báo phát hành hóa đơn cho cơ quan thuế. Ngày bắt đầu sử dụng ghi trên thông báo phát hành là ngày tham chiếu thôi bạn ạ. Bạn chỉ được sử dụng ít nhất sau 05 ngày kể từ ngày thông báo.

Khóa học Quản trị dòng tiền
connick

connick

Cao cấp
30/8/07
237
1
18
40
qn

Ôi. Thế này khác nào "bát cơm chan đầy nước mắt..........."
Như vậy, công văn này cũng không được tính cho năm 2012 sao a? Nếu làm theo thông tư thì thông báo phát hành hóa đơn mới phải nộp trong thời hạn mười (10) ngày, kể từ ngày ký thông báo phát hành và phải được gửi đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp chậm nhất năm (05) ngày trước khi tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh bắt đầu sử dụng hóa đơn.
Như vậy, sau một hồi mò mẫn để tìm ra phương án đúng thì là về đúng câu hỏi đầu tiên?
Hài hước ở chỗ trong: Thông báo V/v nâng cấp hệ thống Khai thuế qua mạng (iHTKK) phiên bản 2.2.6 có đoạn:
4.Thay đổi nghiệp vụ cột “Ngày bắt đầu sử dụng” của tờ TB01/AC
-Nghiệp vụ cũ: Ngày bắt đầu sử dụng >= Ngày thông báo phát hành hoá đơn + 5.
-Thay đổi: Ngày bắt đầu sử dụng >= Ngày thông báo phát hành hoá đơn.

L

loveqtn

Guest
13/10/07
41
0
0
TP.Hồ Chí Minh

Hài hước ở chỗ trong: Thông báo V/v nâng cấp hệ thống Khai thuế qua mạng (iHTKK) phiên bản 2.2.6 có đoạn:
4.Thay đổi nghiệp vụ cột “Ngày bắt đầu sử dụng” của tờ TB01/AC
-Nghiệp vụ cũ: Ngày bắt đầu sử dụng >= Ngày thông báo phát hành hoá đơn + 5.
-Thay đổi: Ngày bắt đầu sử dụng >= Ngày thông báo phát hành hoá đơn.

Thì thay đổi để cho những dn phát hành hđ lần đầu gửi qua mạng để sử dụng ngay, còn lần thứ 2 thì 5 ngày đơn giản thế thôi

H

hoaboconganhvuanh

Cao cấp
8/7/15
243
11
18
31
thế còn cái đoạn mà " trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày thông báo phát hành" là như thế nào ạ mong các cao nhân chỉ giáo giúp em\
nguyên văn đây ạ " Thông báo phát hành hóa đơn và hóa đươn mẫu phải được gửi đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp chậm nhất 05 ngày trước khi tổ chức, cá nhận, hộ kinh doanh bắt đầu SD hóa đơn và trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày thông báo phát hành"

W

Win8

Sơ cấp
4/9/15
30
5
8
37
bạn này nói nhầm rồi, thời hạn 10 kể từ ngày ký thông báo phát hành.

H

hoaboconganhvuanh

Cao cấp
8/7/15
243
11
18
31
Thế cái 10 ngày đấy nghĩa là sao ạ. VD: E thông náo phát hành ngày 15/08 nhưng ngày 01/09 mới viết đến cái hoá đơn mói phát hành đấy có được không ạ

W

Win8

Sơ cấp
4/9/15
30
5
8
37
cái này theo mình hiểu là cái ngày trên thông báo phát hành đó bạn đến cái ngày bạn gửi cho cơ quan thuế ko quá 10 ngày (cái này lúc trước nộp file giấy giám đốc phải ký tay hay bị lố thời gian, còn giờ nộp qua mạng nên hầu như ko gặp phải), nếu có ý kiến khác xin chỉ giáo

H

hoaboconganhvuanh

Cao cấp
8/7/15
243
11
18
31
à ra là thế ạ. ai có ý kiến khác thì tham gia đi ạ

Đ

Đặng Lê Tuệ An

Sống để yêu thương :)
30/12/15
3
0
1
33
Các anh chị cho em hỏi chút:
ngày 28 tháng 12 năm 2015 bên em có đặt in hóa đơn và được ký hiệu là AB/15P.
Vậy năm đặt in hóa đơn có phải là năm phát hành hóa đơn không ạ

Đ

Đặng Thị Kim Nhung

Trung cấp
27/10/15
186
23
18
34
đặt in khác phát hành bạn.
Khi mọi thủ tục đặt in: từ khi làm hợp đồng đến thanh lý hoàn tất thì bạn mới thông báo phát hành hóa đơn, rơi vào năm nào thì năm đó phát hành hóa đơn.
ý của bạn mình hiểu: vì bạn đặt in 2015 nhưng hóa đơn sau này nhận sẽ rơi vào năm 2016 phải ko?

N

Ngoc Candy

Guest
3/3/14
40
24
18
32
Hà Nội
Các anh chị cho em hỏi chút:
ngày 28 tháng 12 năm 2015 bên em có đặt in hóa đơn và được ký hiệu là AB/15P.
Vậy năm đặt in hóa đơn có phải là năm phát hành hóa đơn không ạ
TT Số: 39/2014/TT-BTC
Điều 4. Nội dung trên hóa đơn đã lập
1. Nội dung bắt buộc trên hóa đơn đã lập phải được thể hiện trên cùng một mặt giấy.

b) Ký hiệu mẫu số hóa đơn và ký hiệu hóa đơn.
Ký hiệu mẫu số hóa đơn là thông tin thể hiện ký hiệu tên loại hóa đơn, số liên, số thứ tự mẫu trong một loại hóa đơn (một loại hóa đơn có thể có nhiều mẫu).
Ký hiệu hóa đơn là dấu hiệu phân biệt hóa đơn bằng hệ thống chữ cái tiếng Việt và 02 chữ số cuối của năm.
Đối với hóa đơn đặt in, 02 chữ số cuối của năm là năm in hóa đơn đặt in. Đối với hóa đơn tự in, 02 chữ số cuối là năm bắt đầu sử dụng hóa đơn ghi trên thông báo phát hành hoặc năm hóa đơn được in ra.
---> Do đó, hóa đơn bạn đặt in năm 2015, kí hiệu AB/15P. Năm 16 bạn vẫn phát hành bình thường

Đ

Đặng Lê Tuệ An

30/12/15
3
0
1
33
đặt in khác phát hành bạn.
Khi mọi thủ tục đặt in: từ khi làm hợp đồng đến thanh lý hoàn tất thì bạn mới thông báo phát hành hóa đơn, rơi vào năm nào thì năm đó phát hành hóa đơn.
ý của bạn mình hiểu: vì bạn đặt in 2015 nhưng hóa đơn sau này nhận sẽ rơi vào năm 2016 phải ko?
vâng chị. hợp đồng của em cuối năm 2015 nhưng hóa đơn in bên cty in viết sang năm 2016 được không chị?

Đ

Đặng Lê Tuệ An

30/12/15
3
0
1
33
TT Số: 39/2014/TT-BTC
Điều 4. Nội dung trên hóa đơn đã lập
1. Nội dung bắt buộc trên hóa đơn đã lập phải được thể hiện trên cùng một mặt giấy.

b) Ký hiệu mẫu số hóa đơn và ký hiệu hóa đơn.
Ký hiệu mẫu số hóa đơn là thông tin thể hiện ký hiệu tên loại hóa đơn, số liên, số thứ tự mẫu trong một loại hóa đơn (một loại hóa đơn có thể có nhiều mẫu).
Ký hiệu hóa đơn là dấu hiệu phân biệt hóa đơn bằng hệ thống chữ cái tiếng Việt và 02 chữ số cuối của năm.
Đối với hóa đơn đặt in, 02 chữ số cuối của năm là năm in hóa đơn đặt in. Đối với hóa đơn tự in, 02 chữ số cuối là năm bắt đầu sử dụng hóa đơn ghi trên thông báo phát hành hoặc năm hóa đơn được in ra.
---> Do đó, hóa đơn bạn đặt in năm 2015, kí hiệu AB/15P. Năm 16 bạn vẫn phát hành bình thường
EM cảm ơn chị

Đ

Đặng Thị Kim Nhung

Trung cấp
27/10/15
186
23
18
34
được you

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA