Chi phí sửa chữa xe đi mượn như thế nào

• Thread starter Trần Thị nguyệt
  • Ngày gửi
Trần Thị nguyệt

Trần Thị nguyệt

Chỉ là hạt cát
29/6/06
109
1
18
40
QT-SG
Công ty mình mượn 1 chiếc xe ô tô dùng cho nhân viên quản lý, mình nhưng mình không thấy biên bản cho mượn gì cả, bây giờ giám đốc dưa xe đó đi sửa chữa mà chi phí là 14 triệu, bây giờ mình không biết hạch toán khoản này như thế nào đây. Có phải la đưa vào 142 rồi phân bổ vào chi phí hay không?
Giúp mình với!

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
Trần Thị nguyệt nói:
Công ty mình mượn 1 chiếc xe ô tô dùng cho nhân viên quản lý, mình nhưng mình không thấy biên bản cho mượn gì cả, bây giờ giám đốc dưa xe đó đi sửa chữa mà chi phí là 14 triệu, bây giờ mình không biết hạch toán khoản này như thế nào đây. Có phải la đưa vào 142 rồi phân bổ vào chi phí hay không?
Giúp mình với!

Trước hết, khoản chi phí này sẽ không được chấp nhận là chi phí để tính thuế TNDN. Muốn được hạch toán, hai bên phải có hợp đồng thuê và cho thuê. Bên cho thuê phải xuất hóa đơn. Nếu cá nhân thì phải nộp thuế và mua hóa đơn lẻ tại chi cục thuế vể khoản thuê. Trong hợp đồng có ghi rõ trách nhiệm người thuê là chịu chi phí sửa chữa.
Vể hạch toán:
Tiền thuê
Nợ 642/có 111
Tiền sữa chữa:
Nợ 242/ có 111

Trần Thị nguyệt

Trần Thị nguyệt

Chỉ là hạt cát
29/6/06
109
1
18
40
QT-SG
levanton nói:
Trước hết, khoản chi phí này sẽ không được chấp nhận là chi phí để tính thuế TNDN. Muốn được hạch toán, hai bên phải có hợp đồng thuê và cho thuê. Bên cho thuê phải xuất hóa đơn. Nếu cá nhân thì phải nộp thuế và mua hóa đơn lẻ tại chi cục thuế vể khoản thuê. Trong hợp đồng có ghi rõ trách nhiệm người thuê là chịu chi phí sửa chữa.
Vể hạch toán:
Tiền thuê
Nợ 642/có 111
Tiền sữa chữa:
Nợ 242/ có 111
Nếu trong trường hợp giám đóc công ty em chỉ thỏa thuận với nhau về việc chỉ mượn xe mà không phải là cho thuê thì khoản chi phí này cũng không được chấp nhận để tính thuế TNDN sao hả bác ?

levanton

levanton

Cao cấp
Trần Thị nguyệt nói:
Nếu trong trường hợp giám đóc công ty em chỉ thỏa thuận với nhau về việc chỉ mượn xe mà không phải là cho thuê thì khoản chi phí này cũng không được chấp nhận để tính thuế TNDN sao hả bác ?

Trong kế toán không có thuật ngữ mượn và cho mượn, mà chỉ có thuê và cho thuê. Như vậy mượn là hình thức thuê không lấy tiền. Khi thuê ( không trả tiền đi thuê) công ty bạn vẫn hạch toán được tiền sửa chữa. Tuy nhiên, bạn cần lưu ý: nếu bên cho thuê không lấy tiền là cá nhân thì không sao cả, nhưng nếu bên cho thuê là doanh nghiệp, tổ chức, họ phải khấu hao TSCĐ cho thuê, mà lại không thu tiền hao mòn thì sẽ khó khăn cho họ nếu họ cũng quyết toán thuế

Trần Thị nguyệt

Trần Thị nguyệt

Chỉ là hạt cát
29/6/06
109
1
18
40
QT-SG
Xin gửi lời cảm ơn bác levanton!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA