Giao hàng cho chi nhánh, sử dụng hóa đơn, chứng từ nào?

• Thread starter mualantan
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
M

mualantan

Trung cấp
26/6/06
95
0
0
Gần nhà bạn
Công ty em có 5 chi nhánh, trong đó 2 thực chất là cửa hàng thôi. kê khai thuế tại công ty. 2 chi nhánh ở khác tỉnh, nhận hàng của công ty theo phiếu xuất kho nội bộ, và chi nhánh sắp hoạt động, KTT nói sẽ xuất hóa đơn GTGT thẳng khi giao hàng, làm như vậy có được không? vì nghe nói chi nhánh chỉ sử dụng một trong hai cách :
- Hoá đơn GTGT
- Phiếu xuất kho nội bộ
Các anh chị giúp với nhé, không thì em khóc và :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
darkmoon

darkmoon

Tiền và tiền $$$
12/9/03
402
11
0
42
HCM
Theo mình thì :
- Nếu CN hạch toán phụ thuộc thì sử dụng PXKKVCNB, bất kể có cùng hay khác tỉnh, TP (CN hạch toán phụ thuộc khác tỉnh, TP thì kê khai nộp thuế GTGT tại cơ quan thuế địa phương, còn thuế TNDN thì cty chính tổng hợp các CN và cty để quyết toán thuế TNDN.)
- Nếu CN là đơn vị hạch toán độc lập, có tư cách pháp nhân, con dấu riêng thì sử dụng hóa đơn GTGT bình thường như khi xuất hàng cho các cty khác thôi.

thuycog

thuycog

Người hay buồn
25/1/06
149
1
0
Ha Noi
cho em hỏi thêm câu nhé , cty em hach toán phụ thuộc nhưng em chưa rõ lắm là phiếu điều chuyển nội bộ hạch toán ntn? theo em chỉ hạch toán hàng tốn kho thui , nó là chuyển giữ kho này và kho kia thui có đúng ko các bác ? bác nào biết tham gia cho em với . cảm ơn nhé

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn hãy xem hình thức hạch toán của các đơn vị phụ thuộc là như thế nào.

- Nếu cửa hàng và chi nhánh hạch toán phụ thuộc thì sử dụng một trong hai hình thức sau:
+ Hoá đơn giá trị gia tăng.
+ Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ kèm theo lệnh điều động nội bộ.

- Nếu chi nhánh hạch toán độc lập thì sử dụng:

Như vậy, để cho tiện lợi thì nên xuất cho tất cả các cửa hàng và chi nhánh bằng hóa đơn giá trị gia tăng.

mualantan nói:
Công ty em có 5 chi nhánh, trong đó 2 thực chất là cửa hàng thôi. kê khai thuế tại công ty. 2 chi nhánh ở khác tỉnh, nhận hàng của công ty theo phiếu xuất kho nội bộ, và chi nhánh sắp hoạt động, KTT nói sẽ xuất hóa đơn GTGT thẳng khi giao hàng, làm như vậy có được không? vì nghe nói chi nhánh chỉ sử dụng một trong hai cách :
- Hoá đơn GTGT
- Phiếu xuất kho nội bộ

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu chi nhánh hạch toán phụ thuộc vào công ty, khi công ty xuất hàng cho chi nhánh thì có thể sử dụng Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ (kèm theo lệnh điều động nội bộ). Chứng từ này là căn cứ để chi nhánh hạch toán hàng nhập kho bằng bút toán: Nợ TK 156/ Có TK 336.

Không hiểu đã đúng ý của bạn hỏi chưa?

thuycog nói:
cho em hỏi thêm câu nhé , cty em hach toán phụ thuộc nhưng em chưa rõ lắm là phiếu điều chuyển nội bộ hạch toán ntn? theo em chỉ hạch toán hàng tốn kho thui , nó là chuyển giữ kho này và kho kia thui có đúng ko các bác ? bác nào biết tham gia cho em với . cảm ơn nhé

M

mualantan

Trung cấp
26/6/06
95
0
0
Gần nhà bạn
Nguyen Tu Anh nói:

- Nếu cửa hàng và chi nhánh hạch toán phụ thuộc thì sử dụng một trong hai hình thức sau:

Như vậy, để cho tiện lợi thì nên xuất cho tất cả các cửa hàng và chi nhánh bằng hóa đơn giá trị gia tăng.

Cám ơn chị Tú Anh! Em hỏi thêm chút nữa
Vậy thì đối với lượng hàng tồn kho ở cửa hàng và 2 chi nhánh đã xuất bằng phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ thì làm sao hả chị?
Em nghĩ chắc chỉ làm một số thủ tục hợp thức hóa thôi, chứ chứng từ không kèm theo hàng được, ý em là có thể làm chứng từ để CH và chi nhánh xuất trả, sau đó công ty xuất thẳng hóa đơn GTGT đúng với số tồn kho ở CH và chi nhánh, có phải vây không chị Anh? và trên hóa đơn GTGT này, có ghi dòng gì nữa không?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
mualantan nói:
Cám ơn chị Tú Anh! Em hỏi thêm chút nữa
Vậy thì đối với lượng hàng tồn kho ở cửa hàng và 2 chi nhánh đã xuất bằng phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ thì làm sao hả chị?
Nếu chi nhánh hạch toán phụ thuộc thì phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ (kèm theo lệnh điều động nội bộ) có thể tương đương như hóa đơn giá trị gia tăng.

mualantan nói:
Em nghĩ chắc chỉ làm một số thủ tục hợp thức hóa thôi, chứ chứng từ không kèm theo hàng được, ý em là có thể làm chứng từ để CH và chi nhánh xuất trả, sau đó công ty xuất thẳng hóa đơn GTGT đúng với số tồn kho ở CH và chi nhánh, có phải vây không chị Anh?
Nếu chi nhánh hạch toán độc lập thì công ty xuất thêm hóa đơn giá trị gia tăng cho chi nhánh theo số lượng đã xuất trên phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ, chứ không xuất theo số lượng hàng hóa còn tồn kho tại chi nhánh.

Cửa hàng luôn hạch toán phụ thuộc với công ty rồi, chỉ có chi nhánh sẽ xét tới sự hạch toán phụ thuộc hay độc lập.

mualantan nói:
và trên hóa đơn GTGT này, có ghi dòng gì nữa không?
Nếu chi nhánh có mã số thuế, được xuất hóa đơn riêng thì hạch toán phụ thuộc hay độc lập cũng xuất hóa đơn có thuế GTGT.

M

mualantan

Trung cấp
26/6/06
95
0
0
Gần nhà bạn
Nguyen Tu Anh nói:
Nếu chi nhánh hạch toán phụ thuộc thì phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ (kèm theo lệnh điều động nội bộ) có thể tương đương như hóa đơn giá trị gia tăng.

Nếu chi nhánh hạch toán độc lập thì công ty xuất thêm hóa đơn giá trị gia tăng cho chi nhánh theo số lượng đã xuất trên phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ, chứ không xuất theo số lượng hàng hóa còn tồn kho tại chi nhánh.

Cửa hàng luôn hạch toán phụ thuộc với công ty rồi, chỉ có chi nhánh sẽ xét tới sự hạch toán phụ thuộc hay độc lập.

Nếu chi nhánh có mã số thuế, được xuất hóa đơn riêng thì hạch toán phụ thuộc hay độc lập cũng xuất hóa đơn có thuế GTGT.

Ý em muốn hỏi là đối với hóa đơn xuất bình thường thì không phải nói, mà hóa đơn xuất cho hàng đã tồn kho ở chi nhánh ấy?

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
mualantan nói:
Ý em muốn hỏi là đối với hóa đơn xuất bình thường thì không phải nói, mà hóa đơn xuất cho hàng đã tồn kho ở chi nhánh ấy?
Trong trường hợp các chi nhánh hạch toán phụ thuộc báo sổ thì khi tại chi nhánh bán hàng thì trong trường hợp này tại công ty phải xuất HĐ và kê khai nộp thuế. Phiếu xuất kho kiêm lệnh điều động chỉ là chứng từ hạch toán theo dõi kho và công nợ trách nhiệm của các đơn vị phụ thuộc với công ty và là Hồ sơ chúng từ khi di chuyển hàng hóa và lưu trữ tại trong từng kho với nhau mà thôi! Ý mualantan định hỏi như thế phải không?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Không xuất hóa đơn theo số tồn kho tại chi nhánh. Xuất hóa đơn theo từng lần nhập hàng của chi nhánh.

mualantan nói:
hóa đơn xuất cho hàng đã tồn kho ở chi nhánh ấy?

M

mualantan

Trung cấp
26/6/06
95
0
0
Gần nhà bạn
Nguyen Tu Anh nói:

Em nhất trí sẽ chuyển sang xuất hóa đơn GTGT tất cả cho tiện theo dõi, quản lý. Nhưng muốn hỏi thêm về lượng hàng đang tồn kho ở 2 CH và 2 Chi nhánh mà công ty đã xuất PXK kiêm VCNB thì phải làm như thế nào? Ví dụ : Chẳng lẻ một mặt hàng tồn 10sp mà liên quan quan đến cả 2 chứng từ là hóa đơn GTGT và PXK nội bộ?

Hôm trước em có hỏi"
Em nghĩ chắc chỉ làm một số thủ tục hợp thức hóa thôi, chứ chứng từ không kèm theo hàng được, ý em là có thể làm chứng từ để CH và chi nhánh xuất trả, sau đó công ty xuất thẳng hóa đơn GTGT đúng với số tồn kho ở CH và chi nhánh, có phải vây không chị Anh? và trên hóa đơn GTGT này, có ghi dòng gì nữa không?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
mualantan nói:
Em nhất trí sẽ chuyển sang xuất hóa đơn GTGT tất cả cho tiện theo dõi, quản lý. Nhưng muốn hỏi thêm về lượng hàng đang tồn kho ở 2 CH và 2 Chi nhánh mà công ty đã xuất PXK kiêm VCNB thì phải làm như thế nào? Ví dụ : Chẳng lẻ một mặt hàng tồn 10sp mà liên quan quan đến cả 2 chứng từ là hóa đơn GTGT và PXK nội bộ?
Nếu lúc trước đã sử dụng phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ rồi thì không cần phải xuất hóa đơn ra nữa. Hai chứng từ này là tương đương nhau nếu chi nhánh, cửa hàng hạch toán phụ thuộc vào công ty.

Nếu chi nhánh hạch toán độc lập với công ty thì bạn phải xuất thêm hóa đơn ra theo số lượng đã xuất trên phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ; vì lúc này, phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ không thay thế được cho hóa đơn.

mualantan nói:
Đúng rồi, chúng ta xuất hóa đơn để bổ sung vì thiếu thôi chứ đâu có thể kèm theo hàng được nữa.

Bạn hãy làm theo hướng dẫn ở bên trên đối với hai trường hợp. Cửa hàng và chi nhánh không cần phải xuất ngược hóa đơn lại đâu.

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
mualantan nói:
- Hoá đơn GTGT
- Phiếu xuất kho nội bộ
1. To : mualantan :Theo như mualantan nói thì các cửa hàng và chi nhánh đều hạch toán phụ thuộc công ty và kê khai thuế tập trung về công ty
mualantan kê khai thuế tại công ty
2. HĐ và PXKNB đều có giá trị trong việc lưu thông trên thị trường theo quy định của 94/TTLT-BCA-BTC-BTM nhưng bản chất và tác dụng lại có phần khác nhau :
+ Trong trường hợp nếu chưa bán được hàng và chỉ để lưu kho, lưu cửa hàng thì sự điều chuyển giữa các chi nhánh, cửa hàng, công ty nên dùng PXKNB vì có khi hàng hóa lúc thì ở cửa hàng này lúc lại ở chi nhánh khác và được điều chuyển giữa các đơn vị đến các đơn vị khác theo nhu cầu cung cầu của thị trường và điều phối của Công ty và kê khai nộp, khấu trừ thuế hàng tháng tiện lợi hơn.
+ Trong trường hợp xuất thẳng cho khách hàng của chi nhánh hoặc cửa hàng thì dùng HĐ tiện hơn và đỡ đi một khâu ở hạch toán KT
3. Theo từng trường hợp phát sinh của công việc thực tiễn mà DN của bạn nên chọn một trong hai cách trên cho phù hợp
Chào thân! ...đừng khóc nhé

M

mualantan

Trung cấp
26/6/06
95
0
0
Gần nhà bạn
Trước hết em xin gửi lời cám ơn Darkmoon, Thuycog và hai Anh ( Tú Anh và Tuấn Anh)!

LUONG TUAN ANH nói:
1. To : mualantan :Theo như mualantan nói thì các cửa hàng và chi nhánh đều hạch toán phụ thuộc công ty và kê khai thuế tập trung về công ty
2. HĐ và PXKNB đều có giá trị trong việc lưu thông trên thị trường theo quy định của 94/TTLT-BCA-BTC-BTM nhưng bản chất và tác dụng lại có phần khác nhau :
+ Trong trường hợp nếu chưa bán được hàng và chỉ để lưu kho, lưu cửa hàng thì sự điều chuyển giữa các chi nhánh, cửa hàng, công ty nên dùng PXKNB vì có khi hàng hóa lúc thì ở cửa hàng này lúc lại ở chi nhánh khác và được điều chuyển giữa các đơn vị đến các đơn vị khác theo nhu cầu cung cầu của thị trường và điều phối của Công ty và kê khai nộp, khấu trừ thuế hàng tháng tiện lợi hơn.
+ Trong trường hợp xuất thẳng cho khách hàng của chi nhánh hoặc cửa hàng thì dùng HĐ tiện hơn và đỡ đi một khâu ở hạch toán KT
3. Theo từng trường hợp phát sinh của công việc thực tiễn mà DN của bạn nên chọn một trong hai cách trên cho phù hợp
Chào thân! ...đừng khóc nhé

Hai CH thì báo sổ về cty, còn 2 chi nhánh ở khác tỉnh (dùng PXK nội bộ, cuối tháng theo bảng kê CN đã bán để xuất hóa đơn).Vì có CN mới KTT muốn xuất hóa đơn GTGT nên cty muốn chuyển toàn bộ các CH, Chi nhánh sang hình thức xuất hóa đơn GTGT thẳng luôn cho tiện theo dõi. Nhưng ngại cùng một lúc, một mặt hàng mà có 2 loại chứng từ khác nhau, rồi khó cho việc xuất hóa đơn cho hàng nào.
Ví dụ : CN 1 : tồn kho theo phiếu xuất kho nội bộ : Sản phẩm A : 100, CN 1 vẫn bán hàng bình thường, Trong tháng đạt hàng từ cty 50sp, nếu xuất hóa đơn GTGT khi giao hàng như chị Tú Anh và trong tháng bán được 70sp, thì không biết kê khai như thế nào?

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
mualantan nói:
Trước hết em xin gửi lời cám ơn Darkmoon, Thuycog và hai Anh ( Tú Anh và Tuấn Anh)!

Em chưa khóc đâu anh ạ!

Hai CH thì báo sổ về cty, còn 2 chi nhánh ở khác tỉnh (dùng PXK nội bộ, cuối tháng theo bảng kê CN đã bán để xuất hóa đơn).Vì có CN mới KTT muốn xuất hóa đơn GTGT nên cty muốn chuyển toàn bộ các CH, Chi nhánh sang hình thức xuất hóa đơn GTGT thẳng luôn cho tiện theo dõi. Nhưng ngại cùng một lúc, một mặt hàng mà có 2 loại chứng từ khác nhau, rồi khó cho việc xuất hóa đơn cho hàng nào.
Ví dụ : CN 1 : tồn kho theo phiếu xuất kho nội bộ : Sản phẩm A : 100, CN 1 vẫn bán hàng bình thường, Trong tháng đạt hàng từ cty 50sp, nếu xuất hóa đơn GTGT khi giao hàng như chị Tú Anh và trong tháng bán được 70sp, thì không biết kê khai như thế nào?
Hi bạn,

Trong trường hợp của bạn thì bạn muốn chuyển sang sử dụng hóa đơn GTGT, Va khong su dung PXK KVCNB nữa.

1. Đối với hàng tồn kho ( đã sử dụng phiếu xuất kho KVCNB cho chi nhánh), thì hàng tháng chi nhánh bán được bao nhiêu thì báo cáo về cty, cty sẽ xuất hóa đơn GTGT đúng cho số lượng mà chi nhánh đã bán.

Tới 1 giai đoạn nào đó chắc chắn sẽ bán hết lượng hàng mà chi nhánh còn tồn (theo phiếu xuất kho)

Khi cty giao hàng mới thì cứ sử dụng hóa đơn GTGT không sử dụng PXK KVCNB nữa.

2. Kiểm tra tất cả các PXK KVCNB trước đây, những cái nào chưa xuất hóa đơn VAT, xuất hóa đơn hết cho những lượng tồn này.

Bạn làm theo 1 trong 2 cách trên là chuyển từ sử dụng PXKKVCNB sang sử dụng hóa đơn.

Còn thủ tục hóa đơn chứng từ giữa chi nhánh và cty thì Luong Tuan Anh đã trả lời chính xác cho bạn các trườgn hợp rồi đấy

Chúc bạn thành công.

levanton

levanton

Cao cấp
AC3K nói:
Hi bạn,

Trong trường hợp của bạn thì bạn muốn chuyển sang sử dụng hóa đơn GTGT, Va khong su dung PXK KVCNB nữa.

1. Đối với hàng tồn kho ( đã sử dụng phiếu xuất kho KVCNB cho chi nhánh), thì hàng tháng chi nhánh bán được bao nhiêu thì báo cáo về cty, cty sẽ xuất hóa đơn GTGT đúng cho số lượng mà chi nhánh đã bán.

Tới 1 giai đoạn nào đó chắc chắn sẽ bán hết lượng hàng mà chi nhánh còn tồn (theo phiếu xuất kho)

Khi cty giao hàng mới thì cứ sử dụng hóa đơn GTGT không sử dụng PXK KVCNB nữa.

2. Kiểm tra tất cả các PXK KVCNB trước đây, những cái nào chưa xuất hóa đơn VAT, xuất hóa đơn hết cho những lượng tồn này.

Bạn làm theo 1 trong 2 cách trên là chuyển từ sử dụng PXKKVCNB sang sử dụng hóa đơn.

Còn thủ tục hóa đơn chứng từ giữa chi nhánh và cty thì Luong Tuan Anh đã trả lời chính xác cho bạn các trườgn hợp rồi đấy

Chúc bạn thành công.

To mualantan!

Bạn chọn 1 trong 2 cách mà bạn AC3K đều được, tuy nhiên mình có một số ý kiến thêm để bạn tham khảo:
Nếu áp dụng cách 1:
Khi công ty xuất hóa đơn cho lượng hàng mới : xuất hóa đơn GTGT
Nợ 136
Có 512
Có 333
đồng thời
Nợ 632
Có 156/155
Cuối tháng, chi nhánh phải tách bảng kê lượng hàng bán do nhận từ cty bằng hóa đơn GTGT, và lượng hàng bán do nhận trước đây bằng PXK kiêm VCNB
Căn cứ vào đó cty lại xuất hóa đơn và định khoản:
Nợ 136
Có 512
Có 333
đồng thời
Nợ 632
Có 157
Việc này kéo dài theo dõi sẽ phức tạp:
-Vì theo dõi hàng hóa, công nợ ở 1 chi nhánh qua 2 TK : 157, 136
-Ở chi nhánh cuối tháng phải tách hàng bán theo PXK kiêm VCNB

Nếu chọn cách 2 : xuất hóa đơn cho lượng hàng tồn kho ở Chi nhánh: Căn cứ vào lượng tồn kho ở Chi nhánh trước thời điểm xuất thẳng hóa đơn để xuất hóa đơn GTGT.
Ghi Nợ 155/156
Có 157
Căn cứ vào hóa đơn và ghi
Nợ 136
Có 512
Có 333
đồng thời
Nợ 632
Có 156/155
Như vậy sẽ dứt điểm, theo dõi thuận tiện ở Chi nhánh cũng như Phòng kế toán công ty.
Trên hóa đơn bạn nên kèm theo biên bản kiểm kê và có ghi "hóa đơn xuất cho hàng tồn kho- không có giá trị vận chuyển"

Chúc tất cả các bạn vui và mạnh khỏe!

Sửa lần cuối:
thuycog

thuycog

Người hay buồn
25/1/06
149
1
0
Ha Noi
một số câu hỏi ???????

1- về phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ
Bên em có 1 chi nhánh hạch toán độc lập ,vì nó là cửa hàng nên phải trưng bày sản phẩm và coi đó là 1 kho của cty , bên quản lý Thị trường vào và bắt ctyy phải có phiếu xuất kho kiêm vcnb vậy em phải hạch toán ntn ? và ai có biểu mẫu về lệnh điều chuyển cho em một bản ? và hàng tháng em cần làm những gì ? vì xuất HD đều trên cty chứ ko ở chi nhánh mà điểm bán là chi nhánh bán chứ ko phải là cty mà chỉ đầu vào là của cty thui ?
2 - cho em hỏi về tiền lương một chút : Bên em có một người chuyen dịch tài liệu cho sếp nên sếp em làm hợp đồng cộng tác viên và dịch thuật tiền lương 1.500.000 đồng / tháng ngoìa ra được hưởng theo chính sách của cty , vậy có phải trích % thu nhập để đóng thuế ko ?
:1luvu: :mrstraetz

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
thuycog nói:
1- về phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ
Bên em có 1 chi nhánh hạch toán độc lập ,vì nó là cửa hàng nên phải trưng bày sản phẩm và coi đó là 1 kho của cty , bên quản lý Thị trường vào và bắt ctyy phải có phiếu xuất kho kiêm vcnb vậy em phải hạch toán ntn ? và ai có biểu mẫu về lệnh điều chuyển cho em một bản ? và hàng tháng em cần làm những gì ? vì xuất HD đều trên cty chứ ko ở chi nhánh mà điểm bán là chi nhánh bán chứ ko phải là cty mà chỉ đầu vào là của cty thui ?
2 - cho em hỏi về tiền lương một chút : Bên em có một người chuyen dịch tài liệu cho sếp nên sếp em làm hợp đồng cộng tác viên và dịch thuật tiền lương 1.500.000 đồng / tháng ngoìa ra được hưởng theo chính sách của cty , vậy có phải trích % thu nhập để đóng thuế ko ?
:1luvu: :mrstraetz
To thuycog :
1. Chi nhánh và cửa hàng trên của công ty em là chi nhánh độc lập hay là phụ thuộc ...? ( Anh sợ em bị ngộ nhận vấn đề này ) Nếu theo như em nói là độc lập thì phải có tư cách pháp nhân đầy đủ: Gồm có con dấu, mã số thuế riêng 13 số, tài khoản riêng, GPDKKD. Em hãy cung cấp lại thông tin về hình thức đăng ký hạch toán của chi nhánh nhé!
Mẫu lệnh điều động thì bán ở ngoài hiệu sách và cửa hàng văn phòng phẩm đầy em ra đó mà mua.
2. Nếu là cộng tác viên thì phải trích % Thuế TNCN em ạ!
Thân!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
thuycog nói:
Bên em có 1 chi nhánh hạch toán độc lập ,vì nó là cửa hàng nên phải trưng bày sản phẩm và coi đó là 1 kho của cty , bên quản lý Thị trường vào và bắt ctyy phải có phiếu xuất kho kiêm vcnb vậy em phải hạch toán ntn ?
Hì... Chi nhánh của bạn nó đa mang quá - vừa là chi nhánh, vừa là cửa hàng, vừa là cái kho. Vậy thực chất nó là cái gì? Bạn xem lại Quyết định thành lập của nó nhé! Thông tin xác thực thì mới đưa ra được lời hướng dẫn chính xác.

thuycog nói:
xuất HD đều trên cty chứ ko ở chi nhánh mà điểm bán là chi nhánh bán chứ ko phải là cty mà chỉ đầu vào là của cty thui ?
Chi nhánh xuất hóa đơn cho Công ty, Công ty xuất hóa đơn cho Người tiêu dùng, Công ty lại xuất hóa đơn cho Chi nhánh. Chà vòng luẩn quẩn rồi đây. Bạn hãy nói rõ quy trình bán hàng và xuất hóa đơn của Công ty và Chi nhánh nhé!

Sửa lần cuối:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA