Mua xe ô tô không sang tên công ty

• Thread starter biendem8609
  • Ngày gửi
Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội
Ðề: Mua xe oto không sang tên công ty

.
Đoạn trên, bác NPT trích luật dân sự. Em cũng xin phép trích một điều của Bộ luật dân sự 2005 thế này ạ:

Ðiều 439. Thời điểm chuyển quyền sở hữu

1. Quyền sở hữu đối với tài sản mua bán được chuyển cho bên mua kể từ thời điểm tài sản được chuyển giao, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác.

2. Ðối với tài sản mua bán mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu thì quyền sở hữu được chuyển cho bên mua kể từ thời điểm hoàn thành thủ tục đăng ký quyền sở hữu đối với tài sản đó.

3. Trong trường hợp tài sản mua bán chưa được chuyển giao mà phát sinh hoa lợi, lợi tức thì hoa lợi, lợi tức thuộc về bên bán.

Khóa học Quản trị dòng tiền
phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Đã có ai gặp trường hợp này chưa, em thấy ACE bàn tán sôi nổi quá, cuối cùng vẫn chưa tìm ra được đáp án cuối cùng. Nếu ai đã gặp cụ thể rồi , thì cho mình ý kiến với nhé!
Mình gặp rồi, bị thuế loại thẳng tay, xe thì phải có "cà vẹt" xe mang tên cty, ko có thì từ chi phí khấu hao đến các chi phí liên quan xăng xe, bảo dưỡng, sửa chữa, ... đều loại hết, họ ko cần quan tâm là có hóa đơn hay hợp đồng mua bán ko nữa.

Quan su quat mo

Quan su quat mo

Kẻ vác tù và hàng tổng !
22/11/10
333
5
0
Trần gian
Ðề: Mua xe oto không không sang tên công ty

Vậy là vấn đề đã rõ ràng rồi nhé chủ topic, sếp không muốn sang tên vì sợ tốn trước bạ thì tạm thời thuế GTGT vẫn được khấu trừ tuy nhiên bạn phải chú ý về vấn đề hạch toán kế toán như qui định này (tham khảo)
Công văn số 1210/CT-THNVDT ngày 03/07/2012 trả lời Chi cục Thuế huyện Sông Hinh về khấu trừ thuế giá trị gia tăng.

Trả lời công văn số 79/CCT-Ktra ngày 26/6/2012 của Chi cục Thuế về việc khấu trừ thuế GTGT đối với xe ô tô con chưa chuyển quyền sở hữu, Cục Thuế có ý kiến như sau:

1. Về việc khấu trừ thuế GTGT:
...
Trường hợp doanh nghiệp mua sắm tài sản cố định (xe ô tô con) như Chi cục Thuế nêu, có đầy đủ hoá đơn GTGT hợp pháp ghi đúng tên doanh nghiệp, nếu doanh nghiệp thực hiện đúng, đầy đủ chế độ hạch toán kế toán và thực tế sử dụng cho sản xuất, kinh doanh, đáp ứng các điều kiện khấu trừ thì được khấu trừ, hoàn thuế GTGT đối với tài sản cố định trên.

Vậy bạn hạch toán chiếc xe này vào đâu để được kê khai khấu trừ thuế GTGT ?

Nếu hạch toán đúng (vào 211) => đã thõa điều kiện về sở hữu hợp pháp tài sản hay chưa (như các tranh luận, các đoạn trích văn bản luật bên dưới) ?

Nếu căn cứ vào hóa đơn mua xe (không làm thủ tục sang tên) mà làm được nhiều chuyện có lợi như trích khấu hao, tính chi phí xăng dầu, lương tài xế, sữa xe ... đâu có ai ngu gì mà nộp phí trước bạ cho nhà nước !

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Mình gặp rồi, bị thuế loại thẳng tay, xe thì phải có "cà vẹt" xe mang tên cty, ko có thì từ chi phí khấu hao đến các chi phí liên quan xăng xe, bảo dưỡng, sửa chữa, ... đều loại hết, họ ko cần quan tâm là có hóa đơn hay hợp đồng mua bán ko nữa.

Chắc chắn là các chi phí liên quan đến cái xe trong trường hợp trên như xăng xe, khấu hao..... bị loại hết. Vì ô tô là tài sản pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu. Mà chưa hoàn thành thủ tục đăng ký đối với tài sản chuyển giao đó thì bên mua chưa thể gọi là có quyền sở hữu tài sản được (Cụ thể anh HaiTam cũng đã nói). Và trong các thông tư Quan su quat mo trích dẫn trên cũng đã nêu hết rồi ạ.

B

biendem8609

Sơ cấp
12/8/09
11
0
0
Cần Thơ

Mình cảm ơn tất cả các ACE, nhưng còn chuyện hạch toán nữa.
Mình định hạch toán vào 211, rồi sau này khi quyết toán TTNDN mình sẽ loại bỏ hết các chi phí không hợp lý ra, ACE thấy làm thế có được không.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên

Như vậy, theo bác là trong trường hợp này đã có xuất hóa đơn (nhưng chưa làm thủ tục sang tên) là doanh nghiệp được tính vào chi phí đối với khoản xăng xe, trích khấu hao... của oto này phải không ạ?
Vâng, trường hợp như trên được hạch toán vào TSCĐ và chi phí xăng được tính. Bởi vì khấu trừ và chi phí theo Luật thuế TNDN và thuế GTGT có đủ chứng từ hóa đơn chứ không bảo phải có thêm giấy chứng nhận đăng ký. Vì khi chúng ta thấy tài sản này bắt buộc phải đăng ký cho nên cứ nghĩ phải có đăng ký mới cho là sở hữu của mình. Đăng ký chỉ là thời gian mà thôi, chiếc xe đó cty bạn đã mua và có hóa đơn thì nó là của cty bạn. Bạn có thấy vô lý khi xe của mình mua, xăng của mình đổ mà không được tính vào chi phí chỉ vì không có giấy chứng nhận đăng ký. Các bạn cứ cứng nhắc quá, pháp luật qui định có đạo lý trong đó. Có giấy chứng nhận hoặc không cũng là của cty bạn chứ chẳng thể của ai cả.
Nói nhỏ với các bạn đừng nói lại TCT nhé! Tôi chỉ tin vào trả lời của BTC thôi, trả lời của TCT không thuyết phục. He he

C

cover999

Trung cấp
4/8/12
90
1
8
QN

Tôi chỉ tin vào trả lời của BTC thôi, trả lời của TCT không thuyết phục. He he[/COLOR]
Câu này không thuyết phục.

X

xaugailaidaugau

Cao cấp
2/8/12
214
5
18
HN

TS không mang tên công ty không được tính chi phí là đương nhiên, sao lại bảo hạnh hoẹ?

Bạn nên đọc rõ câu trả lời của mình... Rõ ràng là nếu oto mà không đứng dưới tên chủ sở hữu công ty thì phòng thuế sẽ hạnh hoẹ. Điều này là đương nhiên... Đọc kỹ rồi hãy hỏi nhé

Chuẩn đấy, bạn có đưa ra vô vàn hợp đồng thì cũng thế cả thôi. Mình từng thấy có công ty bị "loại" cái này rồi nên TH này bạn nên cẩn thận.

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Vâng, trường hợp như trên được hạch toán vào TSCĐ và chi phí xăng được tính. Bởi vì khấu trừ và chi phí theo Luật thuế TNDN và thuế GTGT có đủ chứng từ hóa đơn chứ không bảo phải có thêm giấy chứng nhận đăng ký. Vì khi chúng ta thấy tài sản này bắt buộc phải đăng ký cho nên cứ nghĩ phải có đăng ký mới cho là sở hữu của mình. Đăng ký chỉ là thời gian mà thôi, chiếc xe đó cty bạn đã mua và có hóa đơn thì nó là của cty bạn. Bạn có thấy vô lý khi xe của mình mua, xăng của mình đổ mà không được tính vào chi phí chỉ vì không có giấy chứng nhận đăng ký. Các bạn cứ cứng nhắc quá, pháp luật qui định có đạo lý trong đó. Có giấy chứng nhận hoặc không cũng là của cty bạn chứ chẳng thể của ai cả.
Nói nhỏ với các bạn đừng nói lại TCT nhé! Tôi chỉ tin vào trả lời của BTC thôi, trả lời của TCT không thuyết phục. He he

Hic. Không phải là cứng nhắc đâu bác ạ. Nhưng thực tế thì bị loại các chi phí xăng xe, khấu hao.... khi không có giấy đăng ký xe (cái này mới chính thức được công nhận là chủ sở hữu). Em không biết thực tế khi quyết toán bác đã gặp trường hợp này chưa nhưng rất nhiều đơn vị đã bị loại chi phí này đó ạ

H

hthanhtrung

Sơ cấp
7/7/12
41
0
0
38
soc trăng

Cho mình hỏi xe oto và xe tải của giám đốc mua trước khi thành lập cty nay muốn đưa xe đó vào làm tài sản của cty để sử dụng thì cần phải làm thủ tục gì các bạn? xin cám ơn!

T

tinvaotuonglai

Sơ cấp
22/2/11
45
1
8
36
VB, Hải Phòng

Với TH của bạn hthanhchung bạn hạch toán vào tài khoản nợ 211/có 411 là ok, nhưng với điều kiện hóa đơn xe phải mang tên người có trong giấy phép đăng ký kinh doanh và phải lên chi cục thuế làm giấy tờ đóng lệ phí trước bạ cho ô tô.chỉ làm giấy tờ thôi chứ ko phải đóng lệ phí(bởi đây là trường hợp góp vốn vào công ty).

Sửa lần cuối:
L

lienhoang88

Sơ cấp
20/7/12
16
0
0
35
hà nội

Mình đã đọ hết những bình luận của các bạn. công ty mình cũng đang dính phải trường hợp tương tụ. Mua otô cũ của công ty khác chưa sang tên, đã xuất hóa đơn vào tháng 7 nhưng bây giừo bên mình lại bán đi. Theo minh đa hỏi cả bên chuyên kinh doanh otô người ta bảo cứ chuyển nhượng bình thường không cần sang tên. Bên khác nữa cũng bảo nếu công ty trong ĐKÝ KD không có mua bán oto thì đăng ký thêm và mua bán bình thường không cần sang tên. hoang mang quá, vì sếp cũng không muốn đăng ký vì nộp thuế trc bạ. hazza

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Mình đã đọ hết những bình luận của các bạn. công ty mình cũng đang dính phải trường hợp tương tụ. Mua otô cũ của công ty khác chưa sang tên, đã xuất hóa đơn vào tháng 7 nhưng bây giừo bên mình lại bán đi. Theo minh đa hỏi cả bên chuyên kinh doanh otô người ta bảo cứ chuyển nhượng bình thường không cần sang tên. Bên khác nữa cũng bảo nếu công ty trong ĐKÝ KD không có mua bán oto thì đăng ký thêm và mua bán bình thường không cần sang tên. hoang mang quá, vì sếp cũng không muốn đăng ký vì nộp thuế trc bạ. hazza
1 câu hỏi mà hỏi ở nhiều topic thế bạn?
http://www.webketoan.vn/forum/threads/191150-Thu-tuc-Ban-o-to-cua-cong-ty

L

lienhoang88

Sơ cấp
20/7/12
16
0
0
35
hà nội

Đang hoang mang nên thấy ở đâu có là cứ lao vào đấy.:)))

trieutin

trieutin

Sơ cấp
23/10/09
22
0
0
tphcm

Nguyên văn bởi NPT
Tôi chỉ tin vào trả lời của BTC thôi, trả lời của TCT không thuyết phục. He he[/COLOR]

Câu này không thuyết phục.

Thuyết phục chứ bác, nếu BTC nói được , thì TCT nói sao ta...

N

nguyenduc

Guest
19/5/05
13
1
3
thaibinh
Ðề: Mua xe ô tô không sang tên công ty

- Về việc mua xe ô tô có hóa đơn hợp đồng đầy đủ nhưng chưa sang tên (chứ không phải là không sang tên nhé): Mua ô tô có đầy đủ hóa đơn, hợp đồng và chuyển khoản qua Ngân hàng đầy đủ thì vẫn đc khấu trừ bình thường vì điều này đã khẳng định và có chứng cứ đây là TS của mình rồi.
+ Việc sử dụng xe để phục vụ cho SXKD của công ty vẫn đc tính khấu hao và tính các chi phí xăng xe cũng như chi phí sửa chữa (nếu có).
+ Vấn đề thay đổi tên trên đăng ký lại là một vấn đề khác. Nếu thời gian thay đổi dài quá thời gian theo qui định thì sẽ bị phạt (việc này đã rõ rồi). Đăng ký lại chẳng qua là hình thức chuyển đổi chủ xe cho phù hợp với qui định mà thôi...
- Về việc đưa xe từ tên cá nhân và tên công ty thì lại khác. Có thể làm góp vốn bằng tài sản:
+ phải có biên bản họp thống nhất trong hội đồng thành viên (đối với Cty TNHH), hội đồng quản trị (Đối với Cty Cổ phần) và biên bản đánh giá tài sản... Ngoài ra còn phải có HĐ chuyển nhượng, chuyển quyền sở hữu có công chứng như hình thức mua bán vậy.
+ Trường hợp này khác trường hợp trước ở chỗ không có hóa đơn bán nên phải đăng ký lại theo tên của Cty.

G

gianthoi

Guest
18/7/13
1
0
0
Ha Noi
Ðề: Mua xe ô tô không sang tên công ty

Các anh chị ơi, cho em hỏi chút ạ
em vừa đi nộp thuế trước bạ cho mấy cái xe của Công ty (đổi sang tên mới), mới đầu tưởng phải nộp thuế, nhưng không phải nộp, mà lại được miễn
chú môi giới xui em là cứ báo với công ty là phải nộp (2 xe, mỗi xe hơn mười triệu), rồi chú ý làm giả cho cái biên lai (vì cái này mình chỉ giữ bản photo, có 2 bản gốc thì thuế 1 bản, công an sẽ giữ 1 bản nên làm khống dễ)
chú ý bảo chú ý làm cho nhiều người rồi, công ty cũng chẳng check đc vs thuế vì vụ thuế trc bạ xe cũ, chẳng thằng nào quan tâm vì nó cũng ít
vậy các anh chị cho em hỏi mình có nên nghe theo lời xui này ko? hai mươi triệu kể cũng to ạ :D

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA