Mua xe ô tô không sang tên công ty

• Thread starter biendem8609
  • Ngày gửi
C

cover999

Trung cấp
4/8/12
90
1
8
QN
Ðề: Mua xe oto không không sang tên công ty

Đúng rồi, "có thể" bị xuất toán thiệt bởi vì DN cứ nghỉ mình bị sai ngay từ đầu rồi (không sang tên tài sản) nên không dám cãi lại :004:

Cái này gọi là "có tật thì giật mình", kẻ trộm thì luôn sợ công an.

Khóa học Quản trị dòng tiền
NONG DAN

NONG DAN

Người cày không có ruộng.

Chuẩn đới bác ạ. Trường hợp này, kế toán có dám cãi cũng "vướng cái chủ sở hữu" mà bác. Loại chi phí khấu hao, xăng xe..... cũng quá tội.

Nói chung là do sai ngay từ đầu nên bị bệnh "há miệng mắc quai" thuế GTGT thì thoát nhưng tất cả các chi phí liên quan đến TS trên (sửa xe, xăng, lương lái xe ...) đều bị "die" hết => chủ DN sợ tốn phí trước bạ thì thiệt thòi còn nhiều hơn (chưa tính xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực phí, lệ phí) => tính già hóa non, kế toán nên giải thích cho sếp hiểu !

B

biendem8609

Sơ cấp
12/8/09
11
0
0
Cần Thơ

Cảm ơn các bác đã chỉ giáo, em cũng băn khoăn lắm, cũng biết là có thể bên thuế sẽ không chịu. Em cũng đã nói với sếp rồi nhưng khổ cái sếp nhất quyết không chịu đi sang tên, thế mới chết em chứ. bjo em cũng chẳng biết thế nào nữa.

C

cover999

Trung cấp
4/8/12
90
1
8
QN

Cảm ơn các bác đã chỉ giáo, em cũng băn khoăn lắm, cũng biết là có thể bên thuế sẽ không chịu. Em cũng đã nói với sếp rồi nhưng khổ cái sếp nhất quyết không chịu đi sang tên, thế mới chết em chứ. bjo em cũng chẳng biết thế nào nữa.

Đúng sai thế nào bạn đã rõ, việc còn lại là "dấu tranh giành công lý" thôi bạn.

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
595
113
TP.HCM
www.webketoan.vn

Gửi cái này các bạn tham khảo.

Công văn số 1210/CT-THNVDT ngày 03/07/2012 trả lời Chi cục Thuế huyện Sông Hinh về khấu trừ thuế giá trị gia tăng.

Trả lời công văn số 79/CCT-Ktra ngày 26/6/2012 của Chi cục Thuế về việc khấu trừ thuế GTGT đối với xe ô tô con chưa chuyển quyền sở hữu, Cục Thuế có ý kiến như sau:

1. Về việc khấu trừ thuế GTGT:

Căn cứ Tiết c Điểm 1.2 và Điểm 1.3 Mục III Phần B Thông tư số 129/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế GTGT và hướng dẫn thi hành Nghị định số 123/2008/NĐ-CP ngày 08/12/2008 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế GTGT, hướng dẫn xác định thuế GTGT đầu vào được khấu trừ và điều kiện khấu trừ thuế GTGT đầu vào.

Trường hợp doanh nghiệp mua sắm tài sản cố định (xe ô tô con) như Chi cục Thuế nêu, có đầy đủ hoá đơn GTGT hợp pháp ghi đúng tên doanh nghiệp, nếu doanh nghiệp thực hiện đúng, đầy đủ chế độ hạch toán kế toán và thực tế sử dụng cho sản xuất, kinh doanh, đáp ứng các điều kiện khấu trừ thì được khấu trừ, hoàn thuế GTGT đối với tài sản cố định trên.

2. Trường hợp doanh nghiệp mua sắm tài sản cố định (xe ô tô con) chưa đăng ký quyền sở hữu tài sản, chưa đăng ký sang tên, chưa làm thủ tục nộp lệ phí trước bạ thì xử lý như sau:

Tại khoản 3 Điều 32 Luật quản lý thuế quy định về thời hạn nộp hồ sơ khai thuế đối với loại thuế khai và nộp theo từng lần phát sinh: ''3.Chậm nhất là ngày thứ mười kể từ ngày phát sinh nghĩa vụ thuế đối với loại thuế khai và nộp theo từng lần phát sinh nghĩa vụ thuế. ''

Tại điểm 1b Điều 15 Nghị định số 85/2007/NĐ-CP ngày 25/5/2007 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật quản lý thuế quy định: ''Khai theo từng lần phát sinh áp dụng đối với lệ phí trước bạ, lệ phí hải quan; ''

Tại Mục I Phần G Thông tư số 61/2007/TT-BTC ngày 14/6/2007 của Bộ Tài chính quy định. ''...Việc xử phạt vi phạm chế độ cung cấp thông tin, vi phạm về chấp hành quyết định kiểm tra, thanh tra, cưỡng chế thi hành quyết định hành chính thuế, vi phạm chậm nộp tiền thuế, hành vi khai sai dẫn đến thiếu thuế phải nộp, hành vi trốn thuế, gian lận thuế trong lĩnh vục phí và lệ phí được thực hiện theo hướng dẫn tại điểm 4, điểm 5, Mục I và Mục II, Mục III, Mục IV Phần B Thông tư này. Đối với các hành vi vi phạm về chế độ quản lý, thu, nộp, phí, lệ phí và sử dụng phí và lệ phí ngoài các hành vi vi phạm nêu trên thì việc xử phạt được thực hiện theo hướng dẫn tại Thông tư số 06/2004/TT-BTC ngày 04/02/2004 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện Nghị đinh số 106/2003/NĐ- CP ngày 23/9/2003 của Chính phủ quy định về việc xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực phí, lệ phí.”

Theo đó, trường hợp doanh nghiệp nhận chuyển nhượng tài sản xe nhưng thực hiện kê khai lệ phí trước bạ chậm so với thời gian quy định thì căn cứ vào hướng dẫn tại điểm 2 Mục II Thông tư số 06/2004/TT-BTC ngày 04/02/2004 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện Nghị định số 106/2003/NĐ- CP ngày 23/9/2003 của Chính phủ quy định về việc xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực phí, lệ phí để triển khai thực hiện.

Lưu ý cái này là của Cục Thuế Phú Yên gủi cho CC thuế thuộc địa phương quản lý nên các bạn tham khảo sử dụng trong sự cân nhắc nhé.

M

maihuong0106

Sơ cấp
26/7/12
6
0
0
ha noi

Nếu sếp bạn không chịu sang tên, thì cũng giải thích luôn với sếp là các chi phí liên quan đến xe ô tô như lương lái xe, xăng xe, khấu hao.... bị loại ra khỏi chi phí hợp lý hợp lệ khi quyết toán thôi. Ngoài ra, nếu bị phát hiện còn xử phạt vi phạm về phí ve lệ phí để sếp khỏi càu nhàu khi quyết toán bị loại ra

N

nhunguyetql

Guest
16/4/11
1
0
1
quỳnh lưu - nghệ an
Ðề: Mua xe oto không sang tên công ty

Em cũng muốn hỏi các bác một vấn đề: E đang thắc mắc là làm hợp đồng mượn xe hay hợp đồng thuê xe thì hóa đơn xăng có được tính vào chi phí hợp lý không ạ. Em muốn hỏi thêm nữa là: Bên công ty đối tác đã xuất hóa đơn cho bên e thì thời hạn chuyển tiền cho bên đối tác là bao lâu ạ
Các bác giúp e với nha
Cảm ơn các bác nhiều

Quan su quat mo

Quan su quat mo

Kẻ vác tù và hàng tổng !
22/11/10
333
5
0
Trần gian

Em cũng muốn hỏi các bác một vấn đề: E đang thắc mắc là làm hợp đồng mượn xe hay hợp đồng thuê xe thì hóa đơn xăng có được tính vào chi phí hợp lý không ạ. Em muốn hỏi thêm nữa là: Bên công ty đối tác đã xuất hóa đơn cho bên e thì thời hạn chuyển tiền cho bên đối tác là bao lâu ạ
Các bác giúp e với nha
Cảm ơn các bác nhiều
Có hợp đồng thuê, mượn xe thì xăng xe tính vào chi phí bình thường. Chừng nào trả tiền thì xem điều khoản thanh toán để biết, nếu tiền có sẳn thì nên thanh toán khi nhận được hóa đơn.

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Các bác giúp e với nha
Cảm ơn các bác nhiều

Mượn xe thì các chi phí xăng xe... vẫn được tính chi phí nhưng bạn trả lời thế nào với cái hóa đơn mua xe vậy?
Thời hạn chuyển tiền là theo thỏa thuận trong hợp đồng ký kết giữa hai bên nhé

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên

Anh giải thích giúp e câu trên, e chưa hiểu ạ.
Cảm ơn anh.
Tài sản của cá nhân giám đốc DNTN đương nhiên là của DNTN, không cần cái biên bản góp vốn.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên

Nguyên văn bởi phongthanhtp

Giá trị xe ô tô trên 20tr nhưng ko có chứng từ thanh toán qua ngân hàng thì bạn ko được khấu trừ thuế GTGT của hóa đơn này, và hạch toán phần thuế GTGT ko được khấu trừ này vào nguyên giá chiếc xe.
Chi phí xăng dầu vẫn được xem là chi phí hợp lệ nếu bạn có làm đăng ký chủ sở hữu chiếc xe mang tên cty bạn.
Bạn nhầm lẫn chổ này rồi, khi bạn mua chiếc xe bạn đã trả tiền và nhận xe và hóa đơn thì lúc này sở hữu là của bạn rồi. Khi bạn có sở hữu thì nhà nước mới cấp giấy chứng nhận đăng ký xe cho bạn==> nên chi phí xăng cho chiếc xe này được tính vào chi phí hợp lý.

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Bạn nhầm lẫn chổ này rồi, khi bạn mua chiếc xe bạn đã trả tiền và nhận xe và hóa đơn thì lúc này sở hữu là của bạn rồi. Khi bạn có sở hữu thì nhà nước mới cấp giấy chứng nhận đăng ký xe cho bạn==> nên chi phí xăng cho chiếc xe này được tính vào chi phí hợp lý.
Ý bác là : cty có hóa đơn mua xe nhưng không cần chuyển tên thì chi phí xăng dầu...vẫn được xem là chi phí hợp lý???

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Giấy chứng nhận xe trong trường hợp này thì chủ topic này bảo là sếp không chịu làm giấy tờ sang nhượng xe bạn à. Nếu không làm thủ tục kê khia sang nhượng, nộp thuế trước bạ.... thì Nhà nước vẫn cấp chứng nhận đăng ký xe cho ạ???? Bạn cho cụ thể hơn đi ạ

CÔng ty em có mua 1 xe ô tô, bên bán có làm hợp đồng, có ra hóa đơn, but công ty lại không đi chuyển tên . vậy thì hóa đơn đó có được hoàn thuế ko? những chi phí xăng dầu có được tính là chi phí hợp lệ ko?

Như vậy, theo bạn NPT thì chi phí xăng dầu... cho chiếc xe đã mua nhưng không sang tên là hợp lý? Vậy TSCĐ (chiếc xe) lúc này có được gọi là đầy đủ giấy tờ chứng mình thuộc quyền sở hữu của DN không?

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
595
113
TP.HCM
www.webketoan.vn

Mình tìm thấy trên mạng có một câu trả lời về đăng ký quyền sở hữu gửi các bạn tham khảo:

Ôtô là tài sản phải đăng ký quyền sở hữu, do vậy, theo quy định tại khoản 2 Điều 439 Bộ luật Dân sự thì “Đối với tài sản mua bán mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu thì quyền sở hữu được chuyển cho bên mua kể từ thời điểm hoàn thành thủ tục đăng ký quyền sở hữu đối với tài sản đó”. Với quy định này, khi người mua chưa hoàn thành thủ tục đăng ký quyền sở hữu thì về nguyên tắc, chiếc ô tô đó vẫn thuộc quyền sở hữu của người bán.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên

Mình tìm thấy trên mạng có một câu trả lời về đăng ký quyền sở hữu gửi các bạn tham khảo:
Anh Tâm nhầm lẫn chổ này rồi,đối với TS là bất động sản thì theo như ý anh. có sở hữu rồi mới đăng ký sở hữu, chứ không phải có giấy chứng nhận mới gọi là sở hữu. có loại TS phải đăng ký và có loại TS không đăng ký, không phải TS nào đăng ký mới có QSH.
Trích Luật dân sự
Điều 168. Thời điểm chuyển quyền sở hữu đối với tài sản

1. Việc chuyển quyền sở hữu đối với bất động sản có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký quyền sở hữu, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

2. Việc chuyển quyền sở hữu đối với động sản có hiệu lực kể từ thời điểm động sản được chuyển giao, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.
Giấy chứng nhận xe trong trường hợp này thì chủ topic này bảo là sếp không chịu làm giấy tờ sang nhượng xe bạn à. Nếu không làm thủ tục kê khia sang nhượng, nộp thuế trước bạ.... thì Nhà nước vẫn cấp chứng nhận đăng ký xe cho ạ???? Bạn cho cụ thể hơn đi ạ
ý của chủ topic là không sang tên chứ không phải không chuyển nhượng, đã có hoá đơn rồi mà, không có hoá đơn thì coi như chưa mua bán hợp pháp, thì không bàn luận làm gì. Đương nhiên là đang của người khác.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên

Như vậy, theo bạn NPT thì chi phí xăng dầu... cho chiếc xe đã mua nhưng không sang tên là hợp lý? Vậy TSCĐ (chiếc xe) lúc này có được gọi là đầy đủ giấy tờ chứng mình thuộc quyền sở hữu của DN không?
Bạn đọc điều 168 Luật dân sự tôi đã trích ==> TS là chiếc xe mua có hoá đơn,hợp đồng và đã chuyển giao TS là đã thuộc về sở hữu TSDN.

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Bạn đọc điều 168 Luật dân sự tôi đã trích ==> TS là chiếc xe mua có hoá đơn,hợp đồng và đã chuyển giao TS là đã thuộc về sở hữu TSDN.

Như vậy, theo bác là trong trường hợp này đã có xuất hóa đơn (nhưng chưa làm thủ tục sang tên) là doanh nghiệp được tính vào chi phí đối với khoản xăng xe, trích khấu hao... của oto này phải không ạ?

B

biendem8609

Sơ cấp
12/8/09
11
0
0
Cần Thơ

Đã có ai gặp trường hợp này chưa, em thấy ACE bàn tán sôi nổi quá, cuối cùng vẫn chưa tìm ra được đáp án cuối cùng. Nếu ai đã gặp cụ thể rồi , thì cho mình ý kiến với nhé!

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
595
113
TP.HCM
www.webketoan.vn

To anh NPT và các bạn:

Đoạn trên em trích nguyên văn trong một bài trả lời trên web tại đây. Theo ý em người ta không nhầm lẫn (một cty Luật khác cũng trả lời theo hướng này). Em nghĩ vấn đề nằm ở chổ câu phía sau dấu phẩy "trừ trường hợp pháp luật có quy định khác" (điều 168 anh NPT trích). Ô tô (tàu thuyền, xe máy, ...) nằm trong số những động sản mà pháp luật có quy định khác đó là phải đăng ký sở hữu.

Quan su quat mo

Quan su quat mo

Kẻ vác tù và hàng tổng !
22/11/10
333
5
0
Trần gian

Hehe ... em làm kế toán nên đầu tiên em phải dựa vào văn bản thuế :
CV 862TCT/DNK
...
Sau khi tài sản được chuyển quyền sở hữu như đã nêu trên và được theo dõi, quản lý như mọi tài sản cố định khác thì các chi phí có liên quan đến việc sử dụng tài sản như chi phí xăng xe, sửa chữa, bảo dưỡng … có đủ hóa đơn, chứng từ đứng tên hộ kinh doanh thì hộ kinh doanh được tính các chi phí này vào chi phí hợp lệ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN.

Trường hợp tài sản không được chuyển quyền sở hữu sang tên chủ hộ kinh doanh thì mặc dù đảm bảo các điều kiện khác hộ kinh doanh cũng không được trích khấu hao xe tính vào chi phí kinh doanh.

Tổng cục Thuế trả lời để Cục thuế được biết và thực hiện./.

và ...
CV 958/TCT-CS
...
Đề nghị Cục thuế hướng dẫn doanh nghiệp thực hiện các thủ tục để xác lập quyền sở hữu của mình đối với các tài sản này theo quy định của pháp luật liên quan. Sau khi xác lập quyền sở hữu hợp pháp, các tài sản này phải được xác định nguyên giá theo quy định tại Thông tư số 203/2009/TT-BTC ngày 20/10/2009 của Bộ Tài chính hướng dẫn chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định thì mới có thể đưa vào trích khấu hao theo quy định hiện hành.

Tổng cục Thuế trả lời để Cục thuế tỉnh Trà Vinh biết và hướng dẫn đơn vị./.

Kha kha ... ông chủ của chủ topic không biết nghỉ sao mà không chịu sang tên, rồi sau này khi bán xe lại cho người khác không biết phải làm sao ???

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA