Thời điểm hạch toán thuế TNDN nộp bổ sung sau khi quyết toán

• Thread starter nganhadep
  • Ngày gửi
N

nganhadep

Guest
24/6/06
20
0
0
đại la
Hạch toán sau khi quyết toán

Kính gủi các Anh Chị
Đơn vị em vừa mới QT thuế xong , Số thuế TNDN phải nộp thêm là 30.472.145d. Vậy em phải hạch toán như thế nào cho nó đúng, hạch toán ngay trong tháng 7 này hay là chờ đến cuối năm mới hạch toán ? . Cho em hỏi thêm là : nếu tiền thuê kho của em trong 3 tháng là 54.000.000d vạy em phải phân bổ hết vào giá thành sản phẩm trong 3 tháng hay là phân bổ dần . Vì thực tế em mới SX nên lỗ rất nhiều , nếu phân bổ thêm tiền thuê kho nữa thì càng lỗ nặng hơn nên em toàn treo lên để phân bổ ít một . Làm như thế đúng hay sai? trả lời giúp em mới . Em cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
nganhadep nói:
Kính gủi các Anh Chị
Đơn vị em vừa mới QT thuế xong , Số thuế TNDN phải nộp thêm là 30.472.145d. Vậy em phải hạch toán như thế nào cho nó đúng, hạch toán ngay trong tháng 7 này hay là chờ đến cuối năm mới hạch toán ? .
Nghiệp vụ diễn ra tại thời điểm nào thì bạn hạch toán tại thời điểm đó, tức là tháng 7/2006. Thuế TNDN phải nộp từ các năm 2005 trở về trước sẽ trừ vào lợi nhuận sau thuế. Bạn hạch toán số thuế TNDN phải nộp thêm như sau: Nợ TK 4211/ Có TK 3334: 30.472.145 đồng.

nganhadep nói:
Cho em hỏi thêm là : nếu tiền thuê kho của em trong 3 tháng là 54.000.000d vạy em phải phân bổ hết vào giá thành sản phẩm trong 3 tháng hay là phân bổ dần . Vì thực tế em mới SX nên lỗ rất nhiều , nếu phân bổ thêm tiền thuê kho nữa thì càng lỗ nặng hơn nên em toàn treo lên để phân bổ ít một . Làm như thế đúng hay sai? trả lời giúp em mới . Em cảm ơn.
Chi phí chờ phân bổ sẽ được treo lên nếu chi phí đó phục vụ cho nhiều kỳ sản xuất, kinh doanh. Căn cứ vào khoảng thời gian chi phí đó phục vụ để chia đều ra và phân bổ cho từng kỳ. Hàng tháng, DN đều phát sinh chi phí thuê kho thì bạn phải hạch toán vào chi phí trong kỳ, không thể treo lại được.

levanton

levanton

Cao cấp
nganhadep nói:
Kính gủi các Anh Chị
Đơn vị em vừa mới QT thuế xong , Số thuế TNDN phải nộp thêm là 30.472.145d. Vậy em phải hạch toán như thế nào cho nó đúng, hạch toán ngay trong tháng 7 này hay là chờ đến cuối năm mới hạch toán ? . Cho em hỏi thêm là : nếu tiền thuê kho của em trong 3 tháng là 54.000.000d vạy em phải phân bổ hết vào giá thành sản phẩm trong 3 tháng hay là phân bổ dần . Vì thực tế em mới SX nên lỗ rất nhiều , nếu phân bổ thêm tiền thuê kho nữa thì càng lỗ nặng hơn nên em toàn treo lên để phân bổ ít một . Làm như thế đúng hay sai? trả lời giúp em mới . Em cảm ơn.

Ngoài việc hạch toán như Tú Anh nêu, sau khi quyềt toán các bạn lưu ý hạch toán các bút toán nhằm giảm thiệt hại cho doanh nghiệp:
1. Các chi phí bị xuất toán, thì không hạch toán gì,
2. Các khoản chi phí liên quan đến Khấu hao TSCĐ, phân bổ chi phí, giá thành sản phẩm, cần điều chỉnh để các khoản chi phí này sang năm sau được hạch toán:
Giảm giá vốn do khấu hao không theo qui định:
Nợ 642,627,641 / có 214 ghi đỏ
Giảm chi phí phân bổ
Nợ 642,627,641/ Có 142,242

Giảm do tính giá thành sản xuất không hợp lý
Nợ 155/Có 154 Ghi đỏ
Nợ 632/có 155 Ghi đỏ

Ghi giảm giá vốn và kết chuyển
Nợ 911/Có 642,641,632 Ghi đỏ
Nợ 911/ Có 421 Ghi đen