Giải quyết chênh lệch giữa Tờ khai Hải quan xuất khẩu và Invoice khi hoàn thuế GTGT

• Thread starter Nguyen Kim Cuong
  • Ngày gửi
N

Nguyen Kim Cuong

Guest
18/3/06
11
0
0
41
Ha Noi
Các anh chị cho em hỏi: em đang làm hồ sơ hoàn thuế ( xuất khẩu thuế suất VAT 0%), nhưng có một cont hàng giá trị Tờ khai Hải quan và Invoice chênh nhau 90$ ( Tờ khai nhỏ hơn) . Nhưng khách hàng thanh toán theo giá trị Invoice. Hóa đơn GTGT viết ra và kê khai thuế hàng tháng theo Invoice. Bây giờ em phải xử lý thế nào? Thanks các anh chị nhiều!
Còn nữa ạ, có 1 khách hàng thanh toán thiếu 6$ thì có ảnh hưởng gì không ạ? Các anh chị giúp em với nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Nguyen Kim Cuong nói:
Các anh chị cho em hỏi: em đang làm hồ sơ hoàn thuế ( xuất khẩu thuế suất VAT 0%), nhưng có một cont hàng giá trị Tờ khai Hải quan và Invoice chênh nhau 90$ ( Tờ khai nhỏ hơn) . Nhưng khách hàng thanh toán theo giá trị Invoice. Hóa đơn GTGT viết ra và kê khai thuế hàng tháng theo Invoice. Bây giờ em phải xử lý thế nào? Thanks các anh chị nhiều!
Còn nữa ạ, có 1 khách hàng thanh toán thiếu 6$ thì có ảnh hưởng gì không ạ? Các anh chị giúp em với nhé!
Bạn có thể giải thích tại sao lại có tình trạng là giá trị trên tờ khai nhỏ hơn invoice không? Nếu khách hàng thanh tóan theo giá invoice thì bạn cứ căn cứ trên invoice được.
Thiếu 6$ là do phí chuyển tiền do các NH trung gian thu nên không ảnh hưởng gì đến bạn đâu.
Thân

T

ToDucThanh

Trung cấp
6/9/05
177
0
16
Binh Duong
Bạn có thể cho biết lý do tại sao chênh lệch này không:
- Vì : giá? Lượng? hay do tính toán nhầm giữa TK và Invoice

N

Nguyen Kim Cuong

Guest
18/3/06
11
0
0
41
Ha Noi
Do đơn giá 1 mặt hàng trong Bảng kê hàng xuất thay đổi. Lệch 6$ là số chênh lệch sau khi em đã trừ phí Ngân hàng rồi các anh chị ạ.

P

phieulang872003

Sơ cấp
27/5/10
15
0
0
hòa thành , tây ninh
Ðề: Giải quyết chênh lệch giữa Tờ khai Hải quan xuất khẩu và Invoice khi hoàn thuế GTGT

cont hàng đó, e cứ hạch toán doanh thu = số tiền trên tờ khai HD, số tiền chênh lệch có thể là do cước tàu khách hàng trả thêm, hạch toán wa nợ phải trả bên hãng tàu, hoặc nếu k dc thì hạch toán thu nhập khác cũng dc, k sao hết
Còn khách hàng thanh toán thiếu 6$ đó là phí ngân hàng nước ngoài, 6425 là ok

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA