Xử lý dữ liệu xuất từ phần mềm!

• Thread starter anhoanh
  • Ngày gửi
anhoanh

anhoanh

Guest
25/3/04
105
1
0
45
Đà Nẵng
Chào các bạn!

Một lần nữa mình lại nhò các bạn giúp đỡ!

Mình thường reconsile số liệu và so sánh giữa tài khoản Thuế trong File thuế và trong file kế toán. Khi mình xuất dữ liệu từ phần mềm kế toán ( viết bằng Foxpro) thì gặp trường hợp là giữ liệu ngày tháng và dữ liệu số nó không đúng kiểu của nó:Đã vào format ->cell ->number để format lại nhưng nó vẫn không hiểu được.
Ví dụ:

A1 ------ B1 --------- C1

a ----- 04/30/2004 --------- =A1&B1

Thông thường kết quả là: a38107
Nhưng ở đây nó là: a04/30/2004

Thông thường tôi phải vào từng cell và bấm F2 để làm tươi lại.
Bạn nào có kinh nghiệm trong lĩnh vực này giúp mình với! :wall

Khóa học Quản trị dòng tiền
anhoanh

anhoanh

Guest
25/3/04
105
1
0
45
Đà Nẵng
Sau không thấy ai giúp mình hết vậy!

D

dzung

Guest
18/2/05
18
0
0
47
hcm
Bạn có thể viết rõ hơn xem, mình đọc mà chẳng biết gì cả làm sao mà giúp được.
1. file thuế và file kế toán của bạn là file gì? excel or fox ?
2. khi bạn xuất dữ liệu ra thì bạn xuất ra file gì ? và cách xuất ra như thế nào?
-> tóm lại bạn nên mô tả chi tiết hơn.

T

the7habitsman

Guest
10/9/05
89
0
0
Hà nội
C1=Str$(A1) & Str$(B1)

hê hê, ko rõ Excel có hàm Str$() ko nữa, đại khái là như thế :)

Ủa, màg chẳng hiểu bạn đang nói trên môi trường nào? Foxpro, Excel, hay là text???, Thấy A1, B1, C1 nên tớ cứ default là Excel nhé :)

Ủa, đọc lại câu của bạn lại càng ko hiểu bạn muốn kết quả là gì (Thông thường kết quả là: a38107, nhưng ở đây nó là: a04/30/2004, nghĩa là bạn muốn kế quả là a38107 à). Sorry, bỏ qua bài của tớ nhé. Ko thấy delete được bài.

Sửa lần cuối:
X

xuangiang1977

Guest
19/11/05
43
0
0
46
Thai Nguyen
Tui thử ơ máy của tôi thì kết quả như bạn mong muốn, có lẽ cột B1 của bạn chưa được định dạng về dạng ngày tháng. bạn thử định dạng cột B1 về trường ngày tháng xem. Nếu ra kết quả a04/30/2004 thì cột B1 của bạn có thể vẫn là kiểu Text. 38107 ở đây là kiểu Number.

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear anhoanh,
--------------
Phần mềm của anhoanh dở tệ, các bạn nhỉ: kiểu Date time hẳn hoi mà nó lại lưu trữ kiểu String.
Khi xuất qua MS Excel, đương nhiên nó hiểu trường B là trường String, và kết quả nối chuỗi của biểu thức =A1&B1 trả về a04/30/2004 là đúng rồi!. Nếu bạn muốn convert sang kiểu ngày tháng trong Excel bạn có thể sử dụng nút "gợi ý sửa lỗi" (màu vàng bên trái) của cell. Nếu MS Excel không hỗ trợ, bạn có thể sử dụng hàm DATEVALUE(<Date_text>) để làm việc này. Việc định dạng không ảnh hưởng đến kiểu dữ liệu, nó chỉ làm thay đổi "bề mặt" mà nó hiển thị mà thôi.
Chúc bạn thành công!

Sửa lần cuối:
M

Myxuan

Guest
Nếu bạn làm trên Excel bạn có thể đánh dấu móc đơn: ( ' ) hì... là cái dấu ở trong dấu móc đơn ấy ban ạ trước ngày tháng bạn cần đánh, thì lúc tham chiếu nó sẽ không bị thay đổi đâu. có nghĩa là phải chuyển về dạng chữ. Thế là xong
VD: '38107
Chúc thành công!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA