Giấy nộp tiền có thay thế cho hóa đơn khi kê khai thuế không?

• Thread starter Trần Ngọc Nương
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

Trần Ngọc Nương

Guest
26/7/06
2
0
0
46
Thủ Đức
Các bạn ơi có ai làm bên xuất nhập khẩu không cho mình hỏi tí?

Cty ty khi nhập hàng bên nước ngoài về thì nộp thuế bằng giấy nộp tiền bằng chuyển khoản. Như vậy giấy nộp tiền như thế có thay thế cho hóa đơn đầu vào hay không (vì mình thường kê ở biểu mẫu 03) hay phải đi đổi bên hải quan để lấy hóa đơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
PA83

PA83

鸡子鸭子!
4/4/06
231
2
18
TB
giấy nộp tiền vào NSNN bằng chuyển khoản và tờ khai Hải quan chính là chứng từ đầu vào,bạn vẫn kê khai bình thường.

T

Trần Ngọc Nương

Guest
26/7/06
2
0
0
46
Thủ Đức
Cám ơn bạn phunganh285

Cám ơn bạn phunganh285 nhé! Vì mình sợ GNT không thay thế cho hóa đơn được, vì lúc trước khi nộp thuế bằng GNT qua kho bạc rồi mình cầm về qua hải quan đổi lại lấy hóa đơn. Sau này thì hải quan nói GNT thay cho hóa đơn nhưng mình sợ sau này thuế không chịu thì không biết sau đây hic hic..

N

ntan50

Trung cấp
25/5/06
68
0
6
Hà Nội
Đúng ra bạn phải có hóa đơn hay biên lai của Hải quan thì mới có chứng từ nhập vào bảng. Bởi vì mỗi khi nộp thuế, các cơ quan đó sẽ có chứng từ trả lại chứng minh rằng bạn đã thực hiện nghĩa vụ với nhà nước. Tốt nhất khi nộp thuế nếu xin được biên lai thì xin, càng tốt cho mình. Thường thì các khoản thuế nộp thường xuyên như thuế GTGT hàng tháng các anh thuế chả chịu viết cho mình biên lai đâu, cùng lắm là xác nhận trên giấy nộp tiền, còn thuế nhập khẩu hay thuế GTGT hàng nhập khẩu thì phải có.
Trước đây mình cũng gặp trường hợp bị Phòng thuế gọi lên nói rằng công ty còn nợ tiền thuế khá lâu chưa thanh toán. Lí do là trên giấy chuyển tiền có sai một số chỗ dẫn đến Kho bạc treo lại mà không chuyển trả lại ngân hàng. Nếu có biên lai giơ ra thì khỏi lằng nhằng, vì vậy đã phải khá mất công khi đối chiếu với phòng tin học.

Sửa lần cuối:
H

HuongGiang

Guest
1/9/05
28
0
0
Ha Noi
ntan50 nói:
Đúng ra bạn phải có hóa đơn hay biên lai của Hải quan thì mới có chứng từ nhập vào bảng. Bởi vì mỗi khi nộp thuế, các cơ quan đó sẽ có chứng từ trả lại chứng minh rằng bạn đã thực hiện nghĩa vụ với nhà nước. Tốt nhất khi nộp thuế nếu xin được biên lai thì xin, càng tốt cho mình. Thường thì các khoản thuế nộp thường xuyên như thuế GTGT hàng tháng các anh thuế chả chịu viết cho mình biên lai đâu, cùng lắm là xác nhận trên giấy nộp tiền, còn thuế nhập khẩu hay thuế GTGT hàng nhập khẩu thì phải có.
Trước đây mình cũng gặp trường hợp bị Phòng thuế gọi lên nói rằng công ty còn nợ tiền thuế khá lâu chưa thanh toán. Lí do là trên giấy chuyển tiền có sai một số chỗ dẫn đến Kho bạc treo lại mà không chuyển trả lại ngân hàng. Nếu có biên lai giơ ra thì khỏi lằng nhằng, vì vậy đã phải khá mất công khi đối chiếu với phòng tin học.
Nhưng mà bạn ơi, đã từ lâu rồi (năm 2005)hải quan ko cấp biên lai nữa rồi và GNT là tờ giấy quan trọng của bạn đấy (nếu làm mất thì rất fiền):friend:

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
ntan50 nói:

1. Để giảm bớt kinh phí cho Nhà nước trong việc in ấn một số loại Hóa đơn, biên lai, ấn chỉ.
2. Để hiện đại hóa quy trình thủ tục Hải quan cho phù hợp với công ước Quốc tế về thời gian XNK
3. Để nâng cao tính chủ động của các DN trong việc tự kê khai tự nộp và tự chết.
>>> Biên lai Thuế XNK chính thức sẽ chỉ được sử dụng dùng trong một số trường hợp mà thôi còn lại các DN tự kê khai tự nộp thuế XNK , Thuế GTGT tại kho bạc nào thấy tiện nhất....... và Giấy nộp tiền vào NSNN sẽ là chứng từ gốc để kê khai và hạch toán cùng tờ khai HQ và các Hồ sơ khác của Hồ sơ XNK

N

ntan50

Trung cấp
25/5/06
68
0
6
Hà Nội
Đúng là từ tháng 3/2005 công ty chưa nhập một lô hàng nào nữa. Vậy cho mình hỏi thông tư hay quyết định nào hướng dẫn việc đó? Chị kế toán trưởng công ty bắt mình cứ phải có cả hóa đơn kẹp cùng giấy nộp tiền. Nếu sắp tới có nhập hàng thì biết đường mà giải thích. Cảm ơn các bạn.

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
HuongGiang nói:
Nhưng mà bạn ơi, đã từ lâu rồi (năm 2005)hải quan ko cấp biên lai nữa rồi và GNT là tờ giấy quan trọng của bạn đấy (nếu làm mất thì rất fiền):friend:

Thế mà tớ nhập hàng hồi tháng 5 vừa rồi sao vẫn có biên lai của Hải quan nhỉ (?) Ở cục thuế chỗ mình, mỗi lần nộp tiền vào ngân sách nhà nước còn phải photo 1 bản để nộp cho người quản lý cơ.

Nếu bạn nộp trực tiếp tại nơi thu phí, lệ phí của Hải quan thì tất nhiên sẽ được xuất biên lai thu thuế. Còn nếu bạn nộp tiền qua Ngân hàng thì giấy nộp tiền và tờ khai hải quan là căn cứ để bạn kê khai thuế.

V

Van Giang

Guest
27/5/06
34
0
0
TP.HCM
phunganh285 nói:
giấy nộp tiền vào NSNN bằng chuyển khoản và tờ khai Hải quan chính là chứng từ đầu vào,bạn vẫn kê khai bình thường.
tháng 6 cty mình cũng nhập khẩu. Lúc đầu mình cũng nghe đồng nghiệp nói phải cầm tờ giấy nộp tiền vào NSách lên HQuan đổi lấy Hđơn nhưng khi lên HQuan thì họ nói ko cần.....làm mình đi mệt muốn chết.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Từ ngày 01/6/2005 Hải quan không cấp "Biên lai nộp thuế GTGT hàng nhập khẩu" nữa, chứ không phải là Hải quan không còn sử dụng các loại Biên lai khác. Phân biệt nhé!

Tigon-ETC nói:
Thế mà tớ nhập hàng hồi tháng 5 vừa rồi sao vẫn có biên lai của Hải quan nhỉ (?)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA