Help về hình thức sổ

• Thread starter tocdai_friendly
  • Ngày gửi
tocdai_friendly

tocdai_friendly

Guest
24/10/05
71
0
0
19
Hanoi
Chào các bạn!
Công ty mình chuyên về thiết kế tư vấn, lắp đặt thiết bị ...trong xây dựng
thì nên áp dụng hình thức sổ kế toán nào phù hợp nhất.
Mong các bạn chỉ giúp mình.
câu hỏi 2:
vốn điều lệ của mình là 5 tỷ do góp vốn bằng cổ phần tiền mặt thế thì để số dư tk 111 là 5 tỷ luôn có hợp lý không vậy
các bạn chỉ giúp nhé
Cảm ơn nhiều nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
cucxanhtramtu nói:
Chào các bạn!
Công ty mình chuyên về thiết kế tư vấn, lắp đặt thiết bị ...trong xây dựng
thì nên áp dụng hình thức sổ kế toán nào phù hợp nhất.
Mong các bạn chỉ giúp mình.
câu hỏi 2:
vốn điều lệ của mình là 5 tỷ do góp vốn bằng cổ phần tiền mặt thế thì để số dư tk 111 là 5 tỷ luôn có hợp lý không vậy
các bạn chỉ giúp nhé
Cảm ơn nhiều nhiều.

Hình thức kế toán phụ thuộc vào số nghiệp vụ kinh tế phát sinh và số lượng, trình độ của nhân viên phòng kế toán là chính. Nếu doanh nghiệp có ít nghiệp vụ kế toán và có ít nhân viên (từ 1->2 người) và vẫn phải ghi sổ bằng tay thì áp dụng hình thưa Nhật ký sổ cái hoặc Nhật ký chung

Vốn điều lệ 5 tỷ và đã thu, thì việc để ở quỹ hay không là ở "gan của Giám đốc và thủ quỹ". Không ai can thiệp chuyện này cả.

T

TrucMy

Guest
15/5/06
24
0
0
Daknong
Hepl hình thức ghi sổ.

câu hỏi 2:
vốn điều lệ của mình là 5 tỷ do góp vốn bằng cổ phần tiền mặt thế thì để số dư tk 111 là 5 tỷ luôn có hợp lý không vậy.
Tại sao bạn không gửi vào ngân hàng nhỉ? Vừa an toàn, tiền lại sinh lời, khi nào cần thì đến ngân hàng rút.

Sửa lần cuối:
T

TrucMy

Guest
15/5/06
24
0
0
Daknong
[quote=levanton]Hình thức kế toán phụ thuộc vào số nghiệp vụ kinh tế phát sinh và số lượng, trình độ của nhân viên phòng kế toán là chính. Nếu doanh nghiệp có ít nghiệp vụ kế toán và có ít nhân viên (từ 1->2 người) và vẫn phải ghi sổ bằng tay thì áp dụng hình thưa Nhật ký sổ cái hoặc Nhật ký chung

Theo mình đây là một doanh nghiệp vừa và nhỏ, vậy tại sao lại không áp dụng hình thưc kế toán CHỨNG TỪ GHI SỔ nhỉ?

levanton

levanton

Cao cấp
TrucMy nói:
[quote=levanton]Hình thức kế toán phụ thuộc vào số nghiệp vụ kinh tế phát sinh và số lượng, trình độ của nhân viên phòng kế toán là chính. Nếu doanh nghiệp có ít nghiệp vụ kế toán và có ít nhân viên (từ 1->2 người) và vẫn phải ghi sổ bằng tay thì áp dụng hình thưa Nhật ký sổ cái hoặc Nhật ký chung

Theo mình đây là một doanh nghiệp vừa và nhỏ, vậy tại sao lại không áp dụng hình thưc kế toán CHỨNG TỪ GHI SỔ nhỉ?

Chào bạn TrucMy!
Mình đã nêu là Hình thức kế toán phụ thuộc vào số nghiệp vụ kinh tế phát sinh và số lượng, trình độ của nhân viên phòng kế toán là chính. việc nêu hai hình thức trên là ví dụ, là "nếu" thôi. Nhưng theo mình với câu hỏi như vậy, mình nghĩ công ty chỉ có 1->2 người làm kế toán, nghiệp vụ không nhiều, nếu bạn áp dụng hình thức CHỨNG TỪ GHI SỔ sẽ có trình trạng lặp lại nghiệp vụ ghi chép, hơn nữa, vì nghiệp vụ ít, có khi chỉ 1 chứng từ, bạn cũng phải lập 1 chứng từ ghi sổ, rồi từ đó ghi vào SỔ ĐĂNG KÝ CHỨNG TỪ GHI SỔ, và ghi SỔ CÁI nữa.

Tóm lại mình nêu thêm cũng là ví dụ thôi, bây giờ mình nêu ghi theo NHẬT KÝ CHỨNG TỪ , nhưng dài lắm, tùy bạn và tùy bạn cucxanhtramtu nhé!:drummer:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA