Thành viên Hội đồng quản trị

• Thread starter Võ Châu Điềm
  • Ngày gửi
V

Võ Châu Điềm

Guest
17/7/06
5
0
0
TpHCM
Chào tất cả các anh chị, mình có một vấn đề vướng mắt rất mong các anh chị chia sẽ. Công ty mình là cty TNHH vừa mới thành lập có 3 thành viên. Một thành viên trong hội đồng quản trị vừa góp 1% vốn vừa cho cty thuê đất đề xây xưởng như vậy có đúng luật không. Mình đang tìm tài liệu trên sách luật doanh nghiệp nhưng vẫn chưa thấy hướng để giải quyết:wall: , rất mong các anh chị đóng góp ý kiến. Cám ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
Võ Châu Điềm nói:
Chào tất cả các anh chị, mình có một vấn đề vướng mắt rất mong các anh chị chia sẽ. Công ty mình là cty TNHH vừa mới thành lập có 3 thành viên. Một thành viên trong hội đồng quản trị vừa góp 1% vốn vừa cho cty thuê đất đề xây xưởng như vậy có đúng luật không. Mình đang tìm tài liệu trên sách luật doanh nghiệp nhưng vẫn chưa thấy hướng để giải quyết:wall: , rất mong các anh chị đóng góp ý kiến. Cám ơn.

Việc góp vốn bao nhiêu, tỷ lệ % bao nhiêu do các thành viên quyết định. Có thành viên góp 1% cũng không sai luật.
Thành viên đó cho Công ty thuê đất để xây xưởng thì phải có hợp đồng, phải cung cấp hóa đơn để công ty hạch toán vào chi phí.
Trong hợp đồng cần ghi rõ điều khoản cung cấp hóa đơn. Người cho thuê đến chi cục thuế làm mộ số thủ tục, nộp thuế và mua hóa đơn để công ty hạch toán.

V

Võ Châu Điềm

Guest
17/7/06
5
0
0
TpHCM
Lợi nhuận của thành viên trong Hội đồng quản trị

Cám ơn bạn, nhưng vấn đề chính ở đây mình đang chú ý là thành viên này sẽ được hưởng hai đầu, vừa nhận được tiền cho thuê đất vừa nhận được phần lợi nhuận từ hoạt động kinh doanh của cty. Có ý kiến cho rằng nếu thành viên này có tài sản là đất khi muốn góp vốn thì phải thẩm định phần tài sản(đất) này có giá là bao nhiêu, sau đó mới định được phần góp vốn của thành viên này là bao nhiêu. Tóm lại, một là nếu Anh có đất thì anh cho thuê, hai là phần góp vốn này (đất) là tài sản của cty. Chứ thành viên này không thể tồn tại hai phần lợi nhuận cùng một lúc:bigok: . Mình đang tìm một văn bản quy định rõ ràng vấn đề này, rất mong các anh chị giúp mình. Cám ơn.

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
Võ Châu Điềm nói:
. Tóm lại, một là nếu Anh có đất thì anh cho thuê, hai là phần góp vốn này (đất) là tài sản của cty. Chứ thành viên này không thể tồn tại hai phần lợi nhuận cùng một lúc. Mình đang tìm một văn bản quy định rõ ràng vấn đề này, rất mong các anh chị giúp mình. Cám ơn.
Bạn tự đặt ra tình huống đấy à..?
Tự hỏi xong lại tự trả lời !!!
Híc Thế bạn có biết Bộ Luật dân sự không?

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
Võ Châu Điềm nói:
Chào tất cả các anh chị, mình có một vấn đề vướng mắt rất mong các anh chị chia sẽ. Công ty mình là cty TNHH vừa mới thành lập có 3 thành viên. .
Công ty TNHH 2 thành viên thì làm gì có Hội đồng quản trị. .?
Mình đang tìm tài liệu trên sách luật doanh nghiệp nhưng vẫn chưa thấy hướng để giải quyết:wall: , rất mong các anh chị đóng góp ý kiến
Luật doanh nghiệp còn không biết thì hỏi gì về Luật DN..?
Một thành viên trong hội đồng quản trị vừa góp 1% vốn vừa cho cty thuê đất đề xây xưởng như vậy có đúng luật không. . Cám ơn
Híc :Thành viên này chắc là bạn mình đoán không nhầm..?

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
Võ Châu Điềm nói:
Cám ơn bạn, nhưng vấn đề chính ở đây mình đang chú ý là thành viên này sẽ được hưởng hai đầu, vừa nhận được tiền cho thuê đất vừa nhận được phần lợi nhuận từ hoạt động kinh doanh của cty. Có ý kiến cho rằng nếu thành viên này có tài sản là đất khi muốn góp vốn thì phải thẩm định phần tài sản(đất) này có giá là bao nhiêu, sau đó mới định được phần góp vốn của thành viên này là bao nhiêu. Tóm lại, một là nếu Anh có đất thì anh cho thuê, hai là phần góp vốn này (đất) là tài sản của cty. Chứ thành viên này không thể tồn tại hai phần lợi nhuận cùng một lúc:bigok: . Mình đang tìm một văn bản quy định rõ ràng vấn đề này, rất mong các anh chị giúp mình. Cám ơn.

Bạn trả lời chính xác rồi đấy. Hoặc là cho thuê, hoặc là chuyển quyền sử dụng thành tài sản (vốn góp) của công ty. Khi đó bạn sẽ phải làm các thủ tục về việc góp vốn bằng tài sản.

Việc công ty TNHH có 3 thành viên, người ta không gọi là hội đồng quản trị mà chỉ gọi là "hội đồng thành viên" thôi.

Chúc bạn may mắn

T

TrucMy

Guest
15/5/06
24
0
0
Daknong
Võ Châu Điềm nói:
Chẳng cần tìm hiểu văn bản nào. Về nguyên tắc công bằng(tự hiểu)khi tham gia góp vốn bằng tài sản phải tiến hành thủ tục đánh giá lại tài sản tại thời điểm hiện tại để biết tài sản đó gtrị là bao nhiêu. 1% vốn góp của thành viên tương ứng với bao nhiêu m2 đất của thành viên ( có điều phải có ranh giới và chuyển quyền sử dụng về TS Cty) còn lại thành viên đó cho thuê, bán cho Cty tuỳ họ. Thành viên có thể hưởng từ phần lợi nhuận góp vốn hay phần lợi nhuận từ tài sản cho thuê như một khách hàng ( có điều đều phải có hợp đồng theo quy định của pháp luật, chứng từ hợp pháp, hợp lệ, sổ sách theo dõi rõ ràng. còn mỗi thành viên góp vốn bao nhiêu thì là thoả thuận giữa các thành viên. chỉ có nắm quyền hành công ty mới quy định về % vốn góp thì nên tìm hiểu luật DN) Theo mình hiểu công ty bạn chưa đánh giá đc TS vốn góp của thành viên nên bạn mới hỏi về những vấn đề như thế phải không? Nếu chưa bạn bạn nên đề nghị tiến hành.

T

TrucMy

Guest
15/5/06
24
0
0
Daknong
Võ Châu Điềm nói:
Chẳng cần tìm hiểu văn bản nào. Về nguyên tắc công bằng(tự hiểu)khi tham gia góp vốn bằng tài sản phải tiến hành thủ tục đánh giá lại tài sản tại thời điểm hiện tại để biết tài sản đó gtrị là bao nhiêu. 1% vốn góp của thành viên tương ứng với bao nhiêu m2 đất của thành viên ( có điều phải có ranh giới và chuyển quyền sử dụng về TS Cty) còn lại thành viên đó cho thuê, bán cho Cty tuỳ họ. Thành viên có thể hưởng từ phần lợi nhuận góp vốn hay phần lợi nhuận từ tài sản cho thuê như một khách hàng ( có điều đều phải có hợp đồng theo quy định của pháp luật, chứng từ hợp pháp, hợp lệ, sổ sách theo dõi rõ ràng. còn mỗi thành viên góp vốn bao nhiêu thì là thoả thuận giữa các thành viên. chỉ có nắm quyền hành công ty mới quy định về % vốn góp thì nên tìm hiểu luật DN) Theo mình hiểu công ty bạn chưa đánh giá đc TS vốn góp của thành viên nên bạn mới hỏi về những vấn đề như thế phải không? Nếu chưa bạn bạn nên đề nghị tiến hành.

Z

zoro

Cao cấp
1/8/06
255
2
0
webketoan
Võ Châu Điềm nói:
Chứ thành viên này không thể tồn tại hai phần lợi nhuận cùng một lúc:bigok: .

Nếu đã góp vốn đủ theo quy định trong điều lệ thì việc cho thuê đất đâu có ảnh hưởng gì vì đây là hai quan hệ giao dịch hoàn toàn khác nhau.

M

mualantan

Trung cấp
26/6/06
95
0
0
Gần nhà bạn
Võ Châu Điềm nói:

Bạn nên nêu rõ ràng tình huống. Thành viên đó góp vốn bằng gì trong điều lệ?
Nếu thành viên đó góp bằng tiền, thì việc cho thuê quyền sử dụng đất là giao dịch khác, không liên quan gì.
Nếu các thành viên thống nhất (có biên bản) là thành viên này góp vốn bằng toàn bộ quyền sử dụng đất thì không được cho thuê nữa.
Nếu mình có đất và có quyền lựa chọn về vốn góp thì sẽ có 2 trường hợp:
1. Góp toàn bộ vốn bằng quyền sử dụng đất. Hưởng lợi nhuận theo kết quả kinh doanh của công ty sau khi công ty nộp thuế.
2. Góp tiền riêng 1% (để được mới đi họp hội đồng thành viên!). Đất cho công ty thuê, lấy tiền hàng tháng, nộp thuế, còn lại đi nhậu, mặc kệ công ty làm ăn thua lỗ.
nếu chưa có tiền nộp góp vốn 1% thì hẹn 1 tháng, sau khi lấy tiền cho thuê sẽ nộp.

Nếu chưa rõ thì bạn nêu tình huống của bạn cụ thể là như thế nào? để mọi người thảo luận, góp ý

Sửa lần cuối:
L

longdnf

Guest
18/7/06
29
0
6
Da Nang
Cụ levanton và cụ mualantan trả lời rất chính xác.
Thành viên thì 1% cũng là thành viên, được đi họp và tham gia vào pháp nhân công ty.
Cho thuê là cho thuê, cá nhân nhận tiền cho thuê tiêu xài tùy hỉ, hai cái "nhân" này chả dính líu gì với nhau.
Ờ bạn Điềm hỏi đơn giản thôi sao mọi người dịch ra nhiều quá! Còn bản thân bạn Điềm tại sao lại đi tìm căn cứ trong luật để "minh họa" cho một điều mà pháp luật không cấm? Có đất cho công ty này thuê có khác gì cho công ty khác thuê? Thu nhập từ công ty nó khác với thu nhập cho thuê đất chứ ai cấm ...

V

Võ Châu Điềm

Guest
17/7/06
5
0
0
TpHCM
Lợi nhuận của thành viên

Cám ơn các bạn đã nhiệt tình giúp mình. Riêng bạn Luong Tuan Anh, bạn có sáng kiến gì không, bạn thật sự hơn rảnh đó. Chúc các bạn thành công.

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
Võ Châu Điềm nói:
Cám ơn các bạn đã nhiệt tình giúp mình. Riêng bạn Luong Tuan Anh, bạn có sáng kiến gì không, bạn thật sự hơn rảnh đó. Chúc các bạn thành công.
Võ Châu Điềm thân mến !
Nếu đất của bạn rộng bạn có thể chia thành nhiều phần nhỏ và bạn có thể thực hiện được như cách tính toán trên nhưng
1. Bạn hơi vất vả và tốn kém vì thủ tục chia đất.
2. Bạn nên xem xét vấn đề Thuế TNC
3. Khi bạn đồng thời vừa cho thuê vừa góp vốn theo cách này bạn lại còn phải mua môn bài hàng năm và phải nộp Thuế TNCN của đất cho thuê.
Chào thân!

C

conang chua yeu

Guest
6/8/06
6
0
0
38
hanoi
Công ty TNHH 2 thành viên thì làm gì có Hội đồng quản trị. .?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA