Mỗi tuần một chuyên đề

BCTC công ty TNHH Một thành viên do cá nhân sáng lập

• Thread starter tun8488
  • Ngày gửi
A

AFI

Sơ cấp
21/7/12
35
0
0
36
Hải Phòng
Ðề: BCTC công ty TNHH Một thành viên do cá nhân sáng lập

Theo mình thì vẫn phải nộp. có hay không vẫn phải nộp để bên thuế thì tiện theo dõi mình, bên mình không có nhưng vẫn nộp nè

Xin lỗi, máy mình bị lỗi font nên đánh cứ bị không chuẩn chữ tiếng Việt

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tun8488

Sơ cấp
29/4/11
33
0
0
Hà Nội

Em mới hỏi một anh kiểm toán. Anh ý nói nếu lý luận là chưa trả thu nhập mà ko quyết toán thuế TNCN thì chi phí lương cho vào sẽ bị gạt ra hết (nếu ko quyết toán trước 31/03/2012). Hèm.....mà chi phí đó đã tính vào chi phí được trừ rồi, vậy muốn hợp lệ thì phải làm thui ....
anh chị cho ý kiến

C

cover999

Trung cấp
4/8/12
90
1
8
QN

Em mới hỏi một anh kiểm toán. Anh ý nói nếu lý luận là chưa trả thu nhập mà ko quyết toán thuế TNCN thì chi phí lương cho vào sẽ bị gạt ra hết
Bạn hỏi anh í, ý trên được qui định trong văn bản nào luôn nhé,

Sửa lần cuối:
T

tun8488

Sơ cấp
29/4/11
33
0
0
Hà Nội

Hôm vừa rồi đi tập huấn hội thảo bên Fast tổ chức. Giảng viên hướng dẫn chưa trả tiền lương chốt đến cuối 31/03/2012 thì chi phí lương ko được trừ nhé. Báo anh chị em cập nhật :)

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Hôm vừa rồi đi tập huấn hội thảo bên Fast tổ chức. Giảng viên hướng dẫn chưa trả tiền lương chốt đến cuối 31/03/2012 thì chi phí lương ko được trừ nhé. Báo anh chị em cập nhật :)
Việc này có qui định trong TT 123/2012/TT-BTC:
Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế
...
2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:
...
2.5. Chi tiền lương, tiền công, tiền thưởng cho người lao động thuộc một trong các trường hợp sau:
...
c) Chi tiền lương, tiền công và các khoản phụ cấp phải trả cho người lao động nhưng hết thời hạn nộp hồ sơ quyết toán thuế năm thực tế chưa chi trừ trường hợp doanh nghiệp có trích lập quỹ dự phòng để bổ sung vào quỹ tiền lương của năm sau liền kề nhằm bảo đảm việc trả lương không bị gián đoạn và không được sử dụng vào mục đích khác. Mức dự phòng hàng năm do doanh nghiệp quyết định nhưng không quá 17% quỹ tiền lương thực hiện.

T

tun8488

Sơ cấp
29/4/11
33
0
0
Hà Nội

Anh phongthanhtp ơi, vậy nếu trả lương tháng 01 năm 2012 (trước thời hạn quyết toán năm) rồi, nhưng lại ko làm quyết toán thuế TNCN 2011 thì chi phí tiền lương ở 2011 đó có được tính vào chi phí ko anh?
Bên cty em làm chưa quyết toán ^^ (thành lập tháng 09/2011)
Giờ có làm thì làm bổ sung hay điền nộp lần đầu anh nhỉ ( em thấy điền là lần đầu cũng đúng, mà nói là bổ sung vì chưa nộp cũng hợp lý)
Anh tư vấn giúp em với. Thanks anh

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

vậy nếu trả lương tháng 01 năm 2012 (trước thời hạn quyết toán năm) rồi, nhưng lại ko làm quyết toán thuế TNCN 2011 thì chi phí tiền lương ở 2011 đó có được tính vào chi phí ko anh?
Được tính nhé bạn, vì việc có làm QT thuế TNCN hay ko, ko ảnh hưởng đến chi phí hợp lý trong trường hợp này
Bên cty em làm chưa quyết toán ^^ (thành lập tháng 09/2011)
Giờ có làm thì làm bổ sung hay điền nộp lần đầu anh nhỉ ( em thấy điền là lần đầu cũng đúng, mà nói là bổ sung vì chưa nộp cũng hợp lý)
Chưa làm/nộp tờ khai quyết toán thì bây giờ làm là "lần đầu" chứ. Việc nộp chậm hồ sơ khai thuế sẽ bị phạt theo NĐ 98/2007/NĐ-CP.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA