Nghị định 04/2014/NĐ-CP : Về hóa đơn bán hàng, cung ứng dịch vụ

  • Thread starter mrvanthuc
  • Ngày gửi
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ngày 17/01/2014 Chính phủ ban hành Nghị định 04/2014/NĐ-CP sửa đổi bổ sung một số điều của Nghị định số 51/2010/NĐ-CP quy định về hóa đơn bán hàng, cung ứng dịch vụ.

Nghị định có hiệu lực từ 01/03/2014

Tải Nghị định theo file đính kèm
 

Đính kèm

  • Nghi dinh so 04_2014_ND_CP ve hoa don.pdf
    329.4 KB · Lượt xem: 3,155
Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phucfe

Guest
8/6/08
9
0
0
TPHCM
Ðề: Nghị định 04/2014/NĐ-CP : Về hóa đơn bán hàng, cung ứng dịch vụ

Hic, có ai biết cho em hỏi bên công ty em toàn xuất khẩu và đang dùng hóa đơn xuất khẩu 1 ngôn ngữ bằng tiếng Anh nên giờ chuyển qua xài Hóa Đơn bán hàng có đúng không? Nếu vậy phải đăng ký lại mẫu hóa đơn mới và dùng 2 loại ngôn ngữ cho xuất khẩu hay sao?
Mà xuất cho công ty ở nước ngoài mà tiéng Việt là chính còn tieng anh viết nhỏ hơn và trong ngoặc nữa thì chuối quá.
 
ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt
Ðề: Nghị định 04/2014/NĐ-CP : Về hóa đơn bán hàng, cung ứng dịch vụ

Hic, có ai biết cho em hỏi bên công ty em toàn xuất khẩu và đang dùng hóa đơn xuất khẩu 1 ngôn ngữ bằng tiếng Anh nên giờ chuyển qua xài Hóa Đơn bán hàng có đúng không? Nếu vậy phải đăng ký lại mẫu hóa đơn mới và dùng 2 loại ngôn ngữ cho xuất khẩu hay sao?
Mà xuất cho công ty ở nước ngoài mà tiéng Việt là chính còn tieng anh viết nhỏ hơn và trong ngoặc nữa thì chuối quá.

Theo mình thì nếu đơn vị nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ thì khi xuất khẩu phải sử dụng hoá đơn GTGT; còn nếu đơn vị nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp thì khi xuất khẩu mới sử dụng hoá đơn bán hàng (mỗi doanh nghiệp chỉ sử dụng 1 loại hóa đơn - trừ doanh nghiệp kinh doanh vàng bạc được sử dụng cả 2 loại).
 
P

phuongnguyen2012

Guest
22/2/12
66
2
8
36
TP.hcm
Ðề: Nghị định 04/2014/NĐ-CP : Về hóa đơn bán hàng, cung ứng dịch vụ

Anh ACC4RUM E cũng nghe là từ 01/03/2014 không sử dụng hóa đơn xuất khẩu ,theo nghị định 04/2014/NĐ- CP mà em đọc không thấy mục đó , anh có thể chị em ở điều nào , mục mấy của nghị định không .Thanks anh nhiều
 
V

Vân Nguyễn

Guest
Ðề: Nghị định 04/2014/NĐ-CP : Về hóa đơn bán hàng, cung ứng dịch vụ

Điều 1, nghị định 04 nè bạn
Điều 1. Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14 tháng 5 năm 2010 của Chính phủ quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ như sau:
1. Sửa đổi Khoản 1, Khoản 2 Điều 4 như sau:
“1. Hóa đơn quy định tại Nghị định này gồm các loại sau:
b) Hóa đơn giá trị gia tăng là hóa đơn bán hàng hóa, dịch vụ dành cho các tổ chức khai thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ;
c) Hóa đơn bán hàng là hóa đơn bán hàng hóa, dịch vụ dành cho các tổ chức, cá nhân khai thuế giá trị gia tăng theo phương pháp trực tiếp.
d) Các loại hóa đơn khác, gồm: Vé, thẻ hoặc các chứng từ có tên gọi khác nhưng có hình thức và nội dung quy định tại các Khoản 2, 3 Điều này.

Bỏ hóa đơn xuất khẩu rồi, chưa có thông tư hướng dẫn mà nghị định có hiệu lực rồi. Hôm qua đi tập huấn, Báo cáo viên nói doanh nghiệp nào còn đang sử dụng hóa đơn xuất khẩu thì làm thủ tục hết số hóa đơn đó để chuyển qua dùng hóa đơn giá trị gia tăng hoặc hđ bán hàng Nếu doanh nghiệp chưa có hóa đơn kịp thời, còn phải chờ thời gian đặt in thì liên hệ chi cục thuế để mua hóa đơn.
 
P

phucfe

Guest
8/6/08
9
0
0
TPHCM
Ðề: Nghị định 04/2014/NĐ-CP : Về hóa đơn bán hàng, cung ứng dịch vụ

Mình có liên hệ phòng tuyên truyền hỗ trợ của Cục Thuế và được trả lời : Nghị định đã có hiệu lực trong khi thông tư hướng dẫn chưa có, nên thông tư hiện hành (TT64) vẫn có hiệu lực cho đến khi có thông tư hướng dẫn mới. Nên, ai trong trường hợp dùng hoá đơn xuất khẩu thì vẫn dùng cho đến khi nào có thông tư hướng dẫn mới.
 
Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM
Ðề: Nghị định 04/2014/NĐ-CP : Về hóa đơn bán hàng, cung ứng dịch vụ

Mình có liên hệ phòng tuyên truyền hỗ trợ của Cục Thuế và được trả lời : Nghị định đã có hiệu lực trong khi thông tư hướng dẫn chưa có, nên thông tư hiện hành (TT64) vẫn có hiệu lực cho đến khi có thông tư hướng dẫn mới. Nên, ai trong trường hợp dùng hoá đơn xuất khẩu thì vẫn dùng cho đến khi nào có thông tư hướng dẫn mới.

Mấy bác tuyên truyền trả lời bằng miệng ko ah. Mà người đời mình bảo: lời nói gió bay!
Trong khi Nghị định có hiệu lực từ 01/03/214 (chỉ chờ TT hướng dẫn). Nghe mấy bác tuyên truyền, mai mốt QT, các bác quản lý thuế vặn vẹo kinh lắm. Lúc đó, ko lẽ lại bảo: bác tuyên truyền hỗ trợ em! Đố bác tuyên truyền hỗ trợ nào dám trả lời là: tôi hướng dẫn?
:wall:
 
Z

Zed

Sơ cấp
1/7/13
21
1
0
Hanoi
Ðề: Nghị định 04/2014/NĐ-CP : Về hóa đơn bán hàng, cung ứng dịch vụ

Hic hic, đúng là giờ cty em cũng đang tắc với vụ hóa đơn xuất khẩu này quá. Chả lẽ xuất hóa đơn GTGT (bằng tiếng Việt) cho khách hàng nước ngoài??? Rồi cả commercial invoice khi làm hải quan chả lẽ là hóa đơn bằng tiếng Việt. Nghe chừng quá phi lý, sao các bác ý toàn có những "sáng kiến" làm doanh nghiệp khốn đốn thế chứ :( :(.
 
C

cocle

Cao cấp
19/9/12
555
7
0
Vietnam
Ðề: Nghị định 04/2014/NĐ-CP : Về hóa đơn bán hàng, cung ứng dịch vụ

Rủi ro về chính sách cũng là một trở ngại không nhỏ đối với các DN hiện nay !
 
ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt
Ðề: Nghị định 04/2014/NĐ-CP : Về hóa đơn bán hàng, cung ứng dịch vụ

Hic hic, đúng là giờ cty em cũng đang tắc với vụ hóa đơn xuất khẩu này quá. Chả lẽ xuất hóa đơn GTGT (bằng tiếng Việt) cho khách hàng nước ngoài??? Rồi cả commercial invoice khi làm hải quan chả lẽ là hóa đơn bằng tiếng Việt. Nghe chừng quá phi lý, sao các bác ý toàn có những "sáng kiến" làm doanh nghiệp khốn đốn thế chứ :( :(.

Hóa được được phép in thêm tiếng nước ngoài (nhỏ hơn và để trong ngoặc đơn) mà, cần có chữ tây trên hóa đơn thì in thệm chữ tây, đâu có sao (chỉ tốn kém chút thôi mà).
 
P

phucfe

Guest
8/6/08
9
0
0
TPHCM
Ðề: Nghị định 04/2014/NĐ-CP : Về hóa đơn bán hàng, cung ứng dịch vụ

Mình được hướng dẫn sau khi có thông tu mới sẽ làm công văn gửi cục Thuế, đại loại là trong thời gian từ 1/3/2014 đến thời điểm có thông tư mới cty chúng tôi vẫn sử dụng mẫu HDXK để xuất hóa đơn cho khách hàng do chưa có hướng dẫn cụ thể..... (rồi liệt kê các hoá đơn ra). Nay công ty xin được gửi công văn để thông báo toàn bộ số hóa đơn đó sẽ được báo cáo trong tình hình sử dụng hóa dơn Quý I (hoặc II tùy thời gian của thông tư mới) theo mẫu HDXK thay vì mẫu "mới" ,đông thời đây cũng sẽ là cơ sở đẻ công ty ghi nhận doanh thu xuất khẩu của doanh nghiệp

Do dac thu khach hang ben minh la khach hang o nuoc ngoai nên mình không thể dùng hóa đơn GTGT hay HDBH bằng tiếng Việt để xuất được.
 
D

datuan07

Trung cấp
19/7/11
95
7
8
Sài Gòn
Ðề: Nghị định 04/2014/NĐ-CP : Về hóa đơn bán hàng, cung ứng dịch vụ

Xong , lại thêm đoạn trường mới. Giờ sao ta ?
 
Z

Zed

Sơ cấp
1/7/13
21
1
0
Hanoi
Ðề: Nghị định 04/2014/NĐ-CP : Về hóa đơn bán hàng, cung ứng dịch vụ

Em muốn hỏi cả nhà 1 câu với, trong thời gian chờ thông tư mới, em xuất hoá đơn cho khách hàng nước ngoài bằng hoá đơn GTGT (thuế suất thuế GTGT=0%) có ok ko? Vì đặc thù cty em là dịch vụ, nên khách hàng ko cần dùng hoá đơn để khai hải quan.

Thank you trước ạ!!!
 
K

khunglongcuoi

Guest
4/8/08
2
0
0
Hưng Yên
Ðề: Nghị định 04/2014/NĐ-CP : Về hóa đơn bán hàng, cung ứng dịch vụ

Mọi người đã cập nhật được gì mới về hướng dẫn thực hiện Nghị định chưa ạ? Mấy bữa nay em chờ tin tức mà mông lung quá
 
H

happyhappy

Sơ cấp
19/11/08
45
0
6
Tp.HCM
Ðề: Nghị định 04/2014/NĐ-CP : Về hóa đơn bán hàng, cung ứng dịch vụ

Mình có liên hệ phòng tuyên truyền hỗ trợ của Cục Thuế và được trả lời : Nghị định đã có hiệu lực trong khi thông tư hướng dẫn chưa có, nên thông tư hiện hành (TT64) vẫn có hiệu lực cho đến khi có thông tư hướng dẫn mới. Nên, ai trong trường hợp dùng hoá đơn xuất khẩu thì vẫn dùng cho đến khi nào có thông tư hướng dẫn mới.
Mình cũng bị rối chỗ này, liên hệ P.TTHT của Cục thuế thì đc trả lời: Dùng hóa đơn GTGT. Hóa đơn bằng tiếng Việt gửi cho nước ngoài họ không hiểu thì anh ý nói là "kệ nó".... hichichic....
Hỏi mấy anh ý để tham khảo vậy thôi. Mình cũng làm công văn gửi để mong có hướng dẫn bằng văn bản rùi. Mà tới tháng 4 mới có công văn trả lời. không biết lúc đó đã có thông tư hướng dẫn chưa?
Mấy ông làm luật, rảnh rỗi quá cứ thay đổi xoành xoạch ... xin lỗi ... em theo không kịp. Đã vậy lại còn đợi có hiệu lực, và doanh nghiệp ngóng mỏi cổ mới có hướng dẫn.
 
P

pbichloan

Trung cấp
9/6/09
68
1
8
Bình Dương
Ðề: Nghị định 04/2014/NĐ-CP : Về hóa đơn bán hàng, cung ứng dịch vụ

Có như thế DN mới dễ bị phạt để nghành thuế truy thu nộp vào ngân sách chứ
 
L

ledinhgiankt

Guest
20/2/14
1
0
0
Binh Duong
Ðề: Nghị định 04/2014/NĐ-CP : Về hóa đơn bán hàng, cung ứng dịch vụ

Mấy cha nội thuế này ăn rồi ở không thì không đi kiểm tra mấy DN ma cho ngời khác nhờ. Mấy ổng có biết những lần thay đổi như mấy ông coi là dễ dàng thì DN bị thiệt hại biết bao nhiêu tiền vì lỡ in hóa đơn không???
 

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA