Hóa đơn GTGT có xuất số âm được không???????????

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi nalta149, 15 Tháng tám 2012.

11,434 lượt xem

  1. nalta149

    nalta149 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    25
    Đã được thích:
    15
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    Đà Nẵng
    Chào cả nhà
    Em làm bên lĩnh vực xây dựng. Công ty em có làm Công trình A giá trị hợp đồng 500.000.000 đồng, Công ty em đã xuất giao chủ đầu tư với 3 hóa đơn là 300.000.000 đồng, 100.000.000 đồng và 100.000.000 đồng.
    Đến nay, công trình đã có số quyết toán là 470.000.000 đồng.
    Vậy cả nhà cho em hỏi là giờ em xuất hóa đơn GTGT với số tiền là (30.000.000) đồng để giảm doanh thu có được không ạ.
    Nếu không thì phải làm như thế nào cho đúng.
    Mong cả nhà chỉ giáo giúp em.
    Cám ơn cả nhà nhiều.
     
    #1
  2. bichvan.tax06

    bichvan.tax06 Moderator Staff Member

    Bài viết:
    3,714
    Đã được thích:
    196
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    Thủ Đô
    Ðề: Hóa đơn GTGT có xuất số âm được không???????????

    Căn cứ Điều 18 Thông tư số 153/2010/TT-BTC ngày 28/9/2010 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 của Chính phủ quy định về hoá đơn bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ, quy định về xử lý đối với hoá đơn đã lập:

    TH của bạn, xuất hóa đơn điều chỉnh, ghi số chênh lệch bình thường.

    Hướng dẫn bạn luôn về việc kê khai với hóa đơn điều chỉnh :

    Bạn kê khai âm trên bảng kê HHDV bán ra với hóa đơn điều chỉnh đó nhé.
     
    #2
  3. HO Anh Hue

    HO Anh Hue Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    6,158
    Đã được thích:
    1,207
    Nơi ở:
    Hoa Binh
    Ðề: Hóa đơn GTGT có xuất số âm được không???????????

    HĐ đều chỉnh giảm DT không xuất âm khi kê khai thuế vào thêm biểu 01/KHBS giải trình khai bổ sung điều chỉnh ..
     
    #3
  4. mymy89

    mymy89 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    3
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    DONG NAI
    Ðề: Hóa đơn GTGT có xuất số âm được không???????????

    theo mình biết theo TT 153 trên Hđ tuyệt đối không được ghi số âm đâu, e k rành về lĩnh vực xd nên k bít phải gq thế nào nữa
     
    #4
  5. Trang Loan 19

    Trang Loan 19 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    112
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    tphcm
    Ðề: Hóa đơn GTGT có xuất số âm được không???????????

    Khi xuất hóa đơn bạn ghi xuất điều chỉnh cho hóa đơn số .... ngày ..... số tiền 30 triệu . Khi xuất hóa đơn thì ghi bình thường , nhưng khi kê vào bảng kê thì mình ghi âm . Nhưng phải kèm biên bản ghi rõ số tiền điều chỉnh là được.
     
    #5
  6. pconcord

    pconcord Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    230
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    nghệ an
    Ðề: Hóa đơn GTGT có xuất số âm được không???????????

    Cách giải quyết thì các thành viên đã cho ý kiến đúng rồi, nhưng chủ topic cũng nên rút kinh nghiệm sao lại xuất hết hóa đơn khi công trình chưa quyết toán vậy?
     
    #6
  7. nalta149

    nalta149 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    25
    Đã được thích:
    15
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    Đà Nẵng
    Ðề: Hóa đơn GTGT có xuất số âm được không???????????

    Theo quy định Công trình đã nghiệm thu hoàn thành đưa vòa sử dụng phải xuất đủ hóa đơn (không kể đã thu được tiền hay chưa), nên em phải xuất hóa đơn công trình theo giá trị hợp đồng.
    Đến sau này, khi có duyệt quyết toán công trình, giá trị công trình giảm so với hợp đồng nên em không biết phải xử lý thế nào cho đúng.
    Giờ được các anh/chị giúp đỡ em đã thông rồi ạ. Em còn gặp trường hợp này nhiều lắm ạ.
    Em cám ơn mọi người rất rất nhiều.
     
    #7

Chia sẻ trang này