Kê khai thuế gtgt của tháng tiếp theo sau khi làm kê khai bổ sung

• Thread starter thuynoel85
  • Ngày gửi
T

thuynoel85

Sơ cấp
31/1/12
8
0
1
38
Hà Nội
Các anh chị, các bạn ơi giúp mình với!
Tháng 6 mình đã làm kê khai, và số thuế gtgt phải nộp tháng 6 là: 1.934.039, mình đã nộp số thuế này. Nhưng đến đầu tháng 8 khách hàng bảo huỷ hoá đơn.
Mình đã làm kê khai bổ sung và giải trình bổ sung điều chỉnh cụ thể như sau:
Giảm số thuế bán ra là : 2.440.000 ---> số thuế được khấu trừ chuyển qua kì sau là : 505.961
Mình đang làm kê khai thuế tháng 7, nhưng chỉ tiêu 22 trên tờ khai ko hiện lên số khấu trừ của kì trứoc chuyển sang là : 505.961, mình đánh vào thì báo là ko khớp vời kì trứoc
Số tiền 2.440.000 mình ko biết ghi vào chỉ tiêu 37 hay 38 nữa.
Mong mọi người giúp đỡ! :(((

Khóa học Quản trị dòng tiền
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Kê khai thuế gtgt của tháng tiếp theo sau khi làm kê khai bổ sung

Các anh chị, các bạn ơi giúp mình với!
Tháng 6 mình đã làm kê khai, và số thuế gtgt phải nộp tháng 6 là: 1.934.039, mình đã nộp số thuế này. Nhưng đến đầu tháng 8 khách hàng bảo huỷ hoá đơn.
Mình đã làm kê khai bổ sung và giải trình bổ sung điều chỉnh cụ thể như sau:
Giảm số thuế bán ra là : 2.440.000 ---> số thuế được khấu trừ chuyển qua kì sau là : 505.961
Mình đang làm kê khai thuế tháng 7, nhưng chỉ tiêu 22 trên tờ khai ko hiện lên số khấu trừ của kì trứoc chuyển sang là : 505.961, mình đánh vào thì báo là ko khớp vời kì trứoc
Số tiền 2.440.000 mình ko biết ghi vào chỉ tiêu 37 hay 38 nữa.
Mong mọi người giúp đỡ! :(((
Bạn là bên bán à? hóa đơn tháng 06 sai qua tháng 8 xuất hóa đơn khác thay thế? Chỉ là làm động tác thay áo mới còn nghiệp vụ mua bán đã xảy ra trong tháng 06 rồi sao lại làm điều chỉnh giảm hóa đơn GTGT đầu ra của tháng 6 làm gì nhỉ? Hủy vì lý do gì?

T

thuynoel85

Sơ cấp
31/1/12
8
0
1
38
Hà Nội

Hoá đơn tháng 6 sai đã xuất bù 1 hoá đơn khác vào tháng 7, vì đã làm kê khai tháng 6 rồi nên khi huỷ hoá đơn mình phải làm kê khai bổ sung điều chỉnh giảm số thuế phải nộp và làm giải trình, đã nộp lên cơ quan thuế.
Minh đang làm kê khai tháng 7, chỉ tiêu 22 ko hiện lên số thuế được khấu trừ kì trước chuyển sang, và ghi số thuế giảm ở mục 37 hay 38.
Mong sự giúp đỡ của bạn !

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Hoá đơn tháng 6 sai đã xuất bù 1 hoá đơn khác vào tháng 7, vì đã làm kê khai tháng 6 rồi nên khi huỷ hoá đơn mình phải làm kê khai bổ sung điều chỉnh giảm số thuế phải nộp và làm giải trình, đã nộp lên cơ quan thuế.
Minh đang làm kê khai tháng 7, chỉ tiêu 22 ko hiện lên số thuế được khấu trừ kì trước chuyển sang, và ghi số thuế giảm ở mục 37 hay 38.
Mong sự giúp đỡ của bạn !
Hóa đơn tháng 6 sai thế nào? sai thông tin doanh nghiệp? hay sai gì?

T

thuynoel85

Sơ cấp
31/1/12
8
0
1
38
Hà Nội

Hoá đơn huỷ do ghi sai quy cách sản phẩm, khách hàng ko đồng ý làm biên bản điều chỉnh

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Hoá đơn huỷ do ghi sai quy cách sản phẩm, khách hàng ko đồng ý làm biên bản điều chỉnh
Thế bạn hiểu thế nào là điều chỉnh làm thay đổi thuế phải nộp hoặc khấu trừ? và như thế nào là không thay đổi thuế phải nộp hoặc thuế khấu trừ. Có một sự nhầm lẫn nên cứ làm điều chỉnh mà chẳng hiểu bản chất của vấn đề.
Trở lại trường hợp của bạn, xuất hóa đơn mới để thay thế vì ghi sai quy cách sản phẩm vậy khi làm điều chỉnh nó có làm thay đổi thuế hay không? Nếu trả lời được thì sẽ có phương án khai đúng.

T

thuynoel85

Sơ cấp
31/1/12
8
0
1
38
Hà Nội

Theo mình thì có làm thay đổi thuế chứ, mình làm kê khai điều chỉnh tháng 6 từ phải nộp thuế sang được khấu trừ mà

I

informatics

Sơ cấp
8/3/10
10
0
0
41
ha noi

Theo mình thì bạn làm thế này:
- Tháng 6: bạn làm tờ khai bổ sung lần 1 ghi đúng số doanh thu và thuế GTGT đầu ra và đầu vào sau khi đã giảm hoá đơn bán ra của tháng 6.
- Tháng 7: bạn điền số thuế điều chỉnh giảm của T6 vào chỉ tiêu số 38 của tờ khai thuế, nó sẽ tự bù trừ sau.
Không thể đánh trực tiếp số thuế khấu trừ của kỳ trước chuyển sang trên tờ khai thuế T7 được là:505.961 được.