Kê khai thuế gtgt cho lĩnh vực đào tạo và tư vấn

• Thread starter buinhuquynh
  • Ngày gửi
B

buinhuquynh

Sơ cấp
25/8/08
6
0
0
Nam Định
Chào cả nhà! Cả nhà cho mình hỏi một chút. Mình vừa chuyển sang làm ở một lĩnh vực mới. Công ty chuyên về đào tạo và tư vấn. Về đào tạo là lĩnh vực không chịu thuế, còn tư vấn là thuế 10%.Vậy khi kê khai hóa đơn đầu vào, mình có phải làm thêm bảo phụ lục phân bổ thuế gtgt đầu vào không mọi người. Nhờ mọi người tư vấn giúp. Thanks cả nhà nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn
Ðề: Kê khai thuế gtgt cho lĩnh vực đào tạo và tư vấn.

Chào cả nhà! Cả nhà cho mình hỏi một chút. Mình vừa chuyển sang làm ở một lĩnh vực mới. Công ty chuyên về đào tạo và tư vấn. Về đào tạo là lĩnh vực không chịu thuế, còn tư vấn là thuế 10%.Vậy khi kê khai hóa đơn đầu vào, mình có phải làm thêm bảo phụ lục phân bổ thuế gtgt đầu vào không mọi người. Nhờ mọi người tư vấn giúp. Thanks cả nhà nhiều!
Bạn làm theo qui định :
Điều 14. Nguyên tắc khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào (TT 06/2012/TT-BTC)
2. Thuế GTGT đầu vào của hàng hoá, dịch vụ sử dụng đồng thời cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế và không chịu thuế GTGT thì chỉ được khấu trừ số thuế GTGT đầu vào của hàng hoá, dịch vụ dùng cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT. Cơ sở kinh doanh phải hạch toán riêng thuế giá trị gia tăng đầu vào được khấu trừ và không được khấu trừ; trường hợp không hạch toán riêng được thì thuế đầu vào được khấu trừ theo tỷ lệ (%) giữa doanh số chịu thuế giá trị gia tăng so với tổng doanh số của hàng hoá, dịch vụ bán ra. Cơ sở kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế và không chịu thuế GTGT hàng tháng tạm phân bổ số thuế GTGT của hàng hoá, dịch vụ mua vào được khấu trừ trong tháng, cuối năm cơ sở kinh doanh thực hiện tính phân bổ số thuế GTGT đầu vào được khấu trừ của năm để kê khai điều chỉnh thuế GTGT đầu vào đã tạm phân bổ khấu trừ theo tháng.

Hằng tháng làm PL 01-4A
Bảng phân bổ số thuế giá trị gia tăng của hàng hóa, dịch vụ mua vào được khấu trừ trong tháng theo mẫu số 01-4A/GTGT ban hành kèm theo Thông tư này (áp dụng đối với trường hợp người nộp thuế phân bổ số thuế giá trị gia tăng được khấu trừ trong tháng theo tỷ lệ (%) doanh thu hàng hoá dịch vụ bán ra chịu thuế giá trị gia tăng trên tổng doanh thu hàng hoá dịch vụ bán ra của tháng). (TT 28 /2011/TT-BTC)
Cuối năm làm PL 01-4B
- Bảng kê khai điều chỉnh thuế giá trị gia tăng đầu vào phân bổ được khấu trừ năm theo mẫu số 01-4B/GTGT ban hành kèm theo Thông tư này (áp dụng đối với trường hợp người nộp thuế tính phân bổ lại số thuế giá trị gia tăng được khấu trừ trong năm theo tỷ lệ (%) doanh thu hàng hoá dịch vụ bán ra chịu thuế giá trị gia tăng trên tổng doanh thu hàng hoá dịch vụ bán ra của năm). Số liệu điều chỉnh tăng, giảm thuế giá trị gia tăng đầu vào phân bổ được khấu trừ được tổng hợp vào Tờ khai thuế giá trị gia tăng tháng mười hai của năm.

T

tammaotam

Sơ cấp

Bên em 6 tháng đầu năm chỉ có doanh thu chịu thuế nên các hoá đơn đầu vào em kê vào hàng hoá dùng riêng được khấu trừ, tháng 7 em phát sinh cả 2 loại dthu chịu thuế và dthu không chịu thuế, em làm bảng phân bổ 01-4A/gtgt, nhưng đến cuối năm thì phải làm thế nào trên bảng 01-4B/gtgt vì phụ lục này lấy số liệu từ 01-4A/gtgt mà 6 tháng đầu năm em lại không làm bảng 01-4A/gtgt

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Bên em 6 tháng đầu năm chỉ có doanh thu chịu thuế nên các hoá đơn đầu vào em kê vào hàng hoá dùng riêng được khấu trừ, tháng 7 em phát sinh cả 2 loại dthu chịu thuế và dthu không chịu thuế, em làm bảng phân bổ 01-4A/gtgt, nhưng đến cuối năm thì phải làm thế nào trên bảng 01-4B/gtgt vì phụ lục này lấy số liệu từ 01-4A/gtgt mà 6 tháng đầu năm em lại không làm bảng 01-4A/gtgt
Theo hướng dẫn của TT 06/2012 thì cuối năm bạn cứ tính lại tỷ lệ phân bổ cho thuế GTGT dùng chung từ tháng 7 đến 12/2012 theo tỷ lệ doanh thu cả năm thôi.

T

tutushi

Guest
7/2/14
1
0
1
Bắc Giang

Các anh chị cho em hỏi chút ạ!
Em làm kế toán cho 1 công ty làm về lĩnh vực đào tạo ngoại ngữ, mới thành lập từ tháng 10/2013. Từ khi đó đến giờ, cứ 20 hàng tháng là em lại gửi tờ khai thuế GTGT mà chỉ có các khoản chi phí đầu vào được khấu trừ thôi (vì em chưa biết lĩnh vực đào tạo là không chịu thuế GTGT và cũng vì công ty chưa có doanh thu mấy, chưa có hóa đơn nữa). Nhưng mới đây em mới biết là lĩnh vực đào tạo không chịu thuế GTGT, giờ anh chị cho em hỏi em có cần phải chỉnh sửa lại những tờ khai em đã nộp không ạ? Nếu có thì phải làm như nào ạ? Vì những khoản chi mua máy chiếu, in ấn tài liệu học trước em có ghi trong tờ khai là ở phần thuế GTGT đầu vào được khấu trừ hết rồi :wall:
(Các tờ khai bên em đều nộp qua mạng hết ạ)

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Các anh chị cho em hỏi chút ạ!
Em làm kế toán cho 1 công ty làm về lĩnh vực đào tạo ngoại ngữ, mới thành lập từ tháng 10/2013. Từ khi đó đến giờ, cứ 20 hàng tháng là em lại gửi tờ khai thuế GTGT mà chỉ có các khoản chi phí đầu vào được khấu trừ thôi (vì em chưa biết lĩnh vực đào tạo là không chịu thuế GTGT và cũng vì công ty chưa có doanh thu mấy, chưa có hóa đơn nữa). Nhưng mới đây em mới biết là lĩnh vực đào tạo không chịu thuế GTGT, giờ anh chị cho em hỏi em có cần phải chỉnh sửa lại những tờ khai em đã nộp không ạ? Nếu có thì phải làm như nào ạ? Vì những khoản chi mua máy chiếu, in ấn tài liệu học trước em có ghi trong tờ khai là ở phần thuế GTGT đầu vào được khấu trừ hết rồi :wall:
(Các tờ khai bên em đều nộp qua mạng hết ạ)
Làm và nộp lại các tờ khai điều chỉnh bổ sung các tháng đã làm sai thôi bạn

T

thanhtructruc

Sơ cấp
14/3/14
6
0
1
33
Hồ Chí Minh
Ðề: Kê khai thuế gtgt cho lĩnh vực đào tạo và tư vấn

Minh làm công ty TNHH giáo dục kinh doanh dạy học là đối tượng không chịu thuế đúng ko ạ và thuế TNDN là 10 % đúng ko. và cty có tặng tập cho các bạn học sinh đóng hp vậy cho mình hỏi là tiền mua tập hạch toán vào chi phí nào ạ. mong các bạn giúp mình cảm ơn

T

thanhtructruc

Sơ cấp
14/3/14
6
0
1
33
Hồ Chí Minh

Mong các bạn giúp minh mình đang rất cần

D

DUNG D

Guest
7/4/14
1
0
0
Bac giang

Mình mới làm kt cho HTX vận tải kinh doanh taxi. HTX của mình cho xã viên góp xe oto nhưng không sang tên đăng ký. Xã viên tự hạch toán doanh thu, chi phí và chỉ phải nộp về HTX tiền dịch vụ đàm đài hàng tháng là 800.000 đ thôi. mình phải hạch toán thuế GTGT ntn nhỉ cả nhà có ai từng làm HTX vận tải chỉ giúp mình với.

H

Harmony Nguyễn

Guest
22/4/15
10
0
1
33
Đà Nẵng, Việt Nam
Em xin chào mọi người!
Công ty em thuộc lĩnh vực" tư vấn quản lý", bao gồm:Tư vấn hướng dẫn hỗ trợ về quản lý giáo dục cho các tổ chức giáo dục, tư vấn quản lý và phát triển giáo dục, tư vấn phát triển nguồn nhân lực, tư vấn đầu tư. em xin phép được hỏi ạ:
1. Công ty em thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT phải không ạ? Và em vẫn sử dụng hóa đơn đặt in bình thường nhưng khi xuất hóa đơn thì gạch bỏ phần thuế GTGT phải không ạ?
2. Về thuế TNDN, Công ty em sẽ được miễn thuế TNDN trong vòng 4 năm, và giảm 50% trong 5 năm tiếp theo đúng không ạ?, nếu quá thời hạn được miễn giảm thì chịu thuế suất ưu đãi là 10% ạ?
3. Hằng quý vẫn làm tờ khai báo cáo thuế GTGT bình thường, dù không có hóa đơn GTGT đầu ra phải không ạ?
- Vì lần đầu tiên em làm bên lĩnh vực này, và cty em mới thành lập nên em vẫn chưa năm được cụ thể ạ? nên em rất mong nhận được sự tư vấn của mọi người, em xin chân thành cảm ơn!

H

Harmony Nguyễn

Guest
22/4/15
10
0
1
33
Đà Nẵng, Việt Nam
Em rất mong nhận được sự chia sẻ của các anh chị đi trước về lĩnh vực này ạh.

D

daonguyetminh1987

Guest
13/5/16
2
0
1
36
Em mong nhận được chia sẻ của các anh chị về lĩnh vực này.

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt

Mình mới làm kt cho HTX vận tải kinh doanh taxi. HTX của mình cho xã viên góp xe oto nhưng không sang tên đăng ký. Xã viên tự hạch toán doanh thu, chi phí và chỉ phải nộp về HTX tiền dịch vụ đàm đài hàng tháng là 800.000 đ thôi. mình phải hạch toán thuế GTGT ntn nhỉ cả nhà có ai từng làm HTX vận tải chỉ giúp mình với.
Khi thu tiền dịch vụ, HTX xuất hóa đơn, thuế suất 10%

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Em xin chào mọi người!
Công ty em thuộc lĩnh vực" tư vấn quản lý", bao gồm:Tư vấn hướng dẫn hỗ trợ về quản lý giáo dục cho các tổ chức giáo dục, tư vấn quản lý và phát triển giáo dục, tư vấn phát triển nguồn nhân lực, tư vấn đầu tư. em xin phép được hỏi ạ:
1. Công ty em thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT phải không ạ? Và em vẫn sử dụng hóa đơn đặt in bình thường nhưng khi xuất hóa đơn thì gạch bỏ phần thuế GTGT phải không ạ?
2. Về thuế TNDN, Công ty em sẽ được miễn thuế TNDN trong vòng 4 năm, và giảm 50% trong 5 năm tiếp theo đúng không ạ?, nếu quá thời hạn được miễn giảm thì chịu thuế suất ưu đãi là 10% ạ?
3. Hằng quý vẫn làm tờ khai báo cáo thuế GTGT bình thường, dù không có hóa đơn GTGT đầu ra phải không ạ?
- Vì lần đầu tiên em làm bên lĩnh vực này, và cty em mới thành lập nên em vẫn chưa năm được cụ thể ạ? nên em rất mong nhận được sự tư vấn của mọi người, em xin chân thành cảm ơn!
1. Đồi tượng không chịu thuế GTGT thì gạch bỏ dòng thuế suất
2. Là DN mới và ngành nghề ưu đãi - xã hội hóa đáp ứng điều kiện tại Quyết định 1466/QĐ-TTg (sửa đổi bổ sung tại QĐ 693/QĐ-TTg, QĐ 1470/QĐ-TTg) thì thuế TNDN như vậy
3. Doanh thu dưới 50 tỷ làm tờ khai theo quý, không phát sinh mua vào, bán ra vẫn phải nộp tờ khai.

Sửa lần cuối: