Kê khai thuế như thế nào với hóa đơn chi phí không được khấu trừ thuế

• Thread starter Papaya
  • Ngày gửi
P

Papaya

Guest
15/2/06
71
0
0
hanoi
em có vấn đề này chưa bít làm thế nào
khi mình ký hợp đồng với chủ nhà thuê nhà đó, các hóa đơn điện nước điện thoại vẫn đứng tên chủ nhà thì mình ko được khấu trừ VAT( vẫn được tính vào chi phí) như các anh các chị đã nói, vậy khi làm báo cáo thuế tháng thì ghi vào phần nào a?

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vanphuong1202

Guest
29/7/06
2
0
0
43
Tp. Ho Chi Minh
Papaya nói:
khi mình ký hợp đồng với chủ nhà thuê nhà đó, các hóa đơn điện nước điện thoại vẫn đứng tên chủ nhà thì mình ko được khấu trừ VAT( vẫn được tính vào chi phí) như các anh các chị đã nói, vậy khi làm báo cáo thuế tháng thì ghi vào phần nào a?

Bạn ơi, trước đây công ty mình cũng rơi vào trường hợp giống như bạn vậy đó, mình đã làm công văn gửi Cục thuế hỏi họ là mình có hạch toán chi phí và thuế GTGt được không thì họ trả lời rằng CHẮC CHẮN KHÔNG ĐƯỢC vì hóa đơn đâu có đứng tên cty mình cho dù là trên hợp đồng thuê nhà có ghi rõ là cty mình sẽ trả khoản phí đó. Nên mình không thể hạch toán nó vào chi phí cty cũng như thuế VAT được khấu trừ vì chắc chắn khi thuế quyết toán họ sẽ loại ra.
Cách tốt nhất là bạn lên Công ty điện lực và Cty cấp nước lấy bộ hồ sơ xin chuyển người đứng tên trên hóa đơn điện, nước thôi (họ sẽ căn cứ vào hợp đồng thuê nhà của bạn và hướng dẫn bạn). Chỉ thế thôi.
Hy vọng chút kinh nghiệm của mình có thể giúp bạn.

V

Van Giang

Guest
27/5/06
34
0
0
TP.HCM
Để chi phí điện nước, điện thoại được tính vào chi phí hợp lý của cty thì trên các hóa đơn đó bắt buộc phải mang tên cty, có mã số thuế đàng hoàng. Nếu không thì chắc chắn không được tính vào cp hợp lý, ko được khấu trừ VAT đâu nhé cho dù trong hợp đồng có ghi nhận ntn đi nữa.

còn làm bcáo thuế thì đưa vào bảng 03/GTGT như hoangaccouting

Sửa lần cuối:
H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Papaya nói:
Những hóa đơn này bạn kê vào bảng kê 03/GTGT.
Cách kê như sau:
-Cột doanh số mua chưa có thuế: phản ánh tổng giá trị thanh toán bao gồm thuế GTGT.
-Cột thuế suất và thuế GTGT bạn để trống.

V

Van Giang

Guest
27/5/06
34
0
0
TP.HCM
Papaya nói:
đề tài này đã dc trả lời nhiều trên WKT rồi.cty mình cũng nằm trong T?Hop nay nên mình đã tìm và copy lại, bgiờ mình post lên lại cho bạn tham khảo nhé
Hỏi: 1. Công ty tôi thuê nhà để làm trụ sở vậy xin hỏi chi phí điện, nước, tiền thuê nhà có được tính vào chi phí hợp lý khi hợp đồng đứng tên chủ nhà hay không?.
Trả lời: 1. Việc Bạn thuê nhà của dân để làm trụ sở công ty đương nhiên Bạn phải trả tiền điện nước thực tế sử dụng và được tính vào chi phí SXKD. Trả tiền cho nhà cung cấp điện nước nếu chủ nhà cho phép chuyển, tách riêng hợp đồng. Trả tiền trực tiếp cho chủ nhà trong trường hợp không chuyển tên hợp đồng điện nước và Hợp đồng thuê nhà ghi rõ việc DN phải trả lại tiền điện, nước cho chủ nhà theo thực tế sử dụng. Chứng từ pháp lý làm căn cứ hạch toán chi phí trong trường hợp này sẽ là phiếu chi tiền của DN Bạn, có chữ ký của người nhận tiền là chủ nhà. ( trích nguyên văn trên mục"hỏi đáp chính sách tài chính về lĩnh vực thuế" trang Web của bộ tài chính)

H

haitrungkim_hn

Guest
19/7/06
43
0
6
42
Hà Nội
Bạn vanphuong1202 nói là rất đúng đấy. Chúc Papaya thành công !

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
@vanphuong1202: Bạn có thể cho mình xem công văn của cục thuế TP gửi phúc đáp cho DN bạn về vấn đề này không? Vấn đề này mọi người bàn nhiều rồi và câu trả lời cũng rõ rồi.
@Papaya: Vấn đề này bạn rõ rồi, cứ làm theo cách của bạn là OK :bigok:
Câu trả lời cho vấn đề này rõ nhất là nó nằm Ở đây mời các bạn vào xem nhé.
Thân!

darkmoon

darkmoon

Tiền và tiền $$$
12/9/03
402
11
0
42
HCM
Theo sự trả lời của Cục Thuế TP.HCM tại phiên đối thoại lần thứ 51 thì :
- Tiền thuê nhà muốn tính vào CP hợp lý thì chủ nhà phải xuất hóa đơn lẻ tại chi cục thuế cho đơn vị. Ngoài ra, CP điện nước để đơn vị được tính vào CP hợp lý thì chủ nhà cũng phải lên chi cục thuế xuất hóa đơn lẻ (xem như là chủ nhà bán lại điện nước cho đơn vị)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA