Thuế giá trị gia tăng không được khấu trừ hạch toán vào đâu?

Thảo luận trong 'Thuế GTGT' bắt đầu bởi ngayngodaikho, 17 Tháng tám 2012.

16,992 lượt xem

  1. ngayngodaikho

    ngayngodaikho Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    52
    Đã được thích:
    8
    Nơi ở:
    Đến mà hỏi
    Công ty tôi vừa kinh doanh mặt hàng chịu thuế và không chịu thuế. Hàng hoá sử dụng chung cho cả 2 hoạt động nên không thể tách riêng 2 hoạt động này ra được.

    Hàng tháng kê khai thuế giá trị gia tăng đầu vào vào dòng mục số 3 "Hàng hoá dùng chung cho hoạt động kinh doanh chịu thuế và không chịu thuế GTGT". Sau đó xác định tỷ lệ doanh thu giữa hoạt động chịu thuế và không chịu thuế để tính số thuế GTGT được khấu trừ. Vậy tôi xin hỏi phần thuế GTGT không được khấu trừ đó hàng tháng sẽ hạch toán vào đâu (nó đang treo ở 133).

    Nếu theo nguyên tắc phần đó thuế GTGT không được khấu trừ đó sẽ được tính vào giá vốn của hàng bán. Vậy có phải là sẽ hạch toán Nợ 632/Có 133. Giả sử trong tháng có rất nhiều hàng hoá thuộc diện không chịu thuế như vậy việc phân bổ vào 632 xem ra rất phức tạp. Như vậy tôi có thể hạch toán luôn vào 811 có được không? Và vấn đề này đã được quy định tại văn bản nào chưa?

    Xin cảm ơn!
    iu các bạn nhiều!
     
    #1
  2. cover999

    cover999 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    90
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    QN
    Ðề: Thuế giá trị gia tăng không được khấu trừ hạch toán vào đâu?

    Vấn đề này nhức đầu đây, theo qui định tại Thông tư 06/2012/TT- BTC ngày 11 tháng 1 năm 2012
    Điều 14. Nguyên tắc khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào
    8. Số thuế GTGT đầu vào không được khấu trừ, cơ sở kinh doanh được hạch toán vào chi phí để tính thuế thu nhập doanh nghiệp hoặc vào tính vào nguyên giá tài sản cố định theo quy định của pháp luật.

    Trước hết xin khẳng định là được hạch toán vào chi phí theo qui định trên.
    Tiếp theo là XĐ là hạch toán vào chi phí cụ thể nào.
    Đây là số thuế GTGT của hàng hóa dùng để bán thì đưa vào chi phí giá vốn hàng bán TK 632 là hợp lý và đúng bản chất.
    Tiếp nữa là phân bổ vào 632 như thế nào?
    Vì hàng hóa mua về 1 số đã bán (HT vào 632) 1 số sẽ còn tồn trong kho (dư nợ 156), cho nên chỉ nên phân bổ CP thuế GTGT ko được khấu trừ này vào TK 632 theo tỷ lệ (giá trị hàng hóa đã bán/ giá trị hàng mua về trong kỳ)
    - Hàng tháng khi hạch toán phần GTGT ko được khấu trừ tính vào chi phí: N 142/C1331: theo tỷ lệ dthu chịu thuế vào ko chịu thuế
    - Phân bổ phần CP thuế GTGT ko được khấu trừ vào CP giá vốn hàng bán trong kỳ: N632/C142 theo tỷ lệ giá trị hàng hóa đã bán/ giá trị hàng mua về trong kỳ.
    Kỳ sau TK 142 còn sô dư tương ứng với phần giá trị hàng hóa chưa bán, tiếp tục phân bổ theo nguyên tắc trên.
    Phải phân bổ chi phí qua nhiều bước thế này là theo qui định TT 06 trên và theo nguyên tắc doanh thu phù hợp với chi phí
     
    #2
    hoanglanh17 thích bài này.
  3. meuyeu87

    meuyeu87 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    2
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Ðề: Thuế giá trị gia tăng không được khấu trừ hạch toán vào đâu?

    Khống được bạn a, nếu hàng hoá không được khấu trừ thuế thì bạn đưa vào TK 632 hàng hoá đó xuất bán rồi, còn nếu chưa xuất bạn thì bạn cho dư 156, mà theo mình khi ta đưa vào 142, 242 để phân bổ thì đó là công cụ dụng cụ thì ta mới phân bổ chi phí trả trước 142,242 chứ hàng hoá thì theo mình không phải phân bổ đâu nhé.
     
    #3
  4. ngayngodaikho

    ngayngodaikho Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    52
    Đã được thích:
    8
    Nơi ở:
    Đến mà hỏi
    Ðề: Thuế giá trị gia tăng không được khấu trừ hạch toán vào đâu?

    Cảm ơn bạn rất nhiều. Nhưng theo tôi:
    Thuế giá trị gia tăng được khấu trừ thời điểm xác định là thời điểm mua hàng. Nhưng khi xác định thuế GTGT không được khấu trừ lại tính theo tỷ lệ doanh thu như vậy là thời điểm bán ra. Như vậy nó sẽ ko còn tuân thủ theo nguyên tắc chi phí phù hợp với doanh thu nữa.
    Như vậy theo tôi thì số thuế đó sẽ không phải phân bổ, mà cho toàn bộ vào chi phí.
    Hiện tại chỗ tôi đang sử dụng phần mềm vậy nên các tài khoản 156-632-511 nó đồng bộ với nhau. Bây giờ hạch toán 632 thì hạch toán như thế nào? vì có rất nhiều loại hàng hoá, nếu phải phân bổ chi phí không được khấu trừ vào tài khoản 632 cho từng mặt hàng thì quá phức tạp :(
     
    #4
  5. cover999

    cover999 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    90
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    QN
    Ðề: Thuế giá trị gia tăng không được khấu trừ hạch toán vào đâu?

    Nếu cho hết vào chi phí trong kỳ mà ko phân bổ thì mới là: dthu ko phù hợp chi phí.
    Vì hàng mua về có cái chưa bán (chưa có dthu) mà đã xđ chi phí rồi.
     
    #5
  6. ngayngodaikho

    ngayngodaikho Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    52
    Đã được thích:
    8
    Nơi ở:
    Đến mà hỏi
    Ðề: Thuế giá trị gia tăng không được khấu trừ hạch toán vào đâu?

    Bản thân phương pháp phân bổ thuế đầu vào không được khấu trừ theo giá trị hàng bán ra của tháng này nó đã vi phạm nguyên tắc doanh thu và chi phí rồi. Vì đâu phải là hàng hoá mua trong tháng nào thì dùng trong tháng đó!
    Ví dụ như này nhé. Doanh nghiệp A là doanh nghiệp sản xuất và kinh doanh, đưa vào hoạt động tháng 1 có số liệu như sau:
    Tháng 1
    Tổng số giá trị hàng hoá mua vào 100 - thuế GTGT 10
    Doanh thu bán hàng chịu thuế 50 - Doanh thu không chịu thuế 0 (Hàng hoá mua về rồi bán luôn thì chịu thuế, hàng đưa vào sản xuất tiếp là mặt hàng ko chịu thuế nhưng chưa cho ra sản phẩm)
    Thuế GTGT không được khấu trừ = 0.

    Tháng 2
    Tổng số giá trị hàng hoá mua vào 100 - thuế GTGT 10
    Doanh thu bán hàng chịu thuế 50 - Doanh thu bán hàng không chịu thuế 60
    Số thuế GTGT không được khấu trừ 6.

    Như vậy số thuế không được khấu trừ của tháng 2 là 6. Nếu để phân bổ dần thì theo bạn phân bổ bao nhiêu?
     
    #6
  7. cover999

    cover999 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    90
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    QN
    Ðề: Thuế giá trị gia tăng không được khấu trừ hạch toán vào đâu?

    Bạn tính sai số thuế GTGT ko được khấu trừ của tháng 2: 10 x (60/(50+60))= 5.45
    Số được phân bổ tháng này chưa thể tính được vì bạn đưa dữ liệu ví dụ ko đủ, thiếu giá vốn hàng hóa đã bán
     
    #7
  8. ngayngodaikho

    ngayngodaikho Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    52
    Đã được thích:
    8
    Nơi ở:
    Đến mà hỏi
    Ðề: Thuế giá trị gia tăng không được khấu trừ hạch toán vào đâu?

    Uh mình tính nhầm số thuế không được khấu trừ tháng 2. Số đúng là 5.45 Nếu giá vốn của hàng chịu thuế là 40 và giá thành sản xuất của hàng không chịu thuế là 50. Vậy phải phân bổ số thuế không được khấu trừ trong tháng 2 như thế nào?
     
    #8
  9. cover999

    cover999 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    90
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    QN
    Ðề: Thuế giá trị gia tăng không được khấu trừ hạch toán vào đâu?

    - Số thuế GTGT ko được khấu trừ: 5.45
    - Số thuế GTGT ko được khấu trừ phân bổ vào giá vốn trong kỳ: 5.45 x (40/100) = 2.18 (giá trị hàng hóa đã bán/ giá trị hàng mua về trong kỳ=40/100)
     
    #9
  10. ngayngodaikho

    ngayngodaikho Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    52
    Đã được thích:
    8
    Nơi ở:
    Đến mà hỏi
    Ðề: Thuế giá trị gia tăng không được khấu trừ hạch toán vào đâu?

    Nếu như vậy số hàng đã bán
    - Doanh thu 60
    - Giá vốn 50
    - Tiền thuế chỉ là: 2.18

    Mình thấy không ổn. Mức thuế suất VAT ở đây là 10 % thì với giá vốn là 50 thì tiền thuế đầu vào cũng phải xấp xỉ 5. Bạn tính ra 2.18 bởi vì không tính đến tháng 1 có đưa vào sản xuất nhưng do chưa tạo ra doanh thu.
     
    #10
  11. cover999

    cover999 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    90
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    QN
    Ðề: Thuế giá trị gia tăng không được khấu trừ hạch toán vào đâu?

    Ý này ko đúng,
    Vì tháng 1 số thuế GTGT ko được khấu trừ = 0 nên đâu có giá trị để đưa vào chi phí đâu bạn,
    Chiều nay mình tính nhầm giá vốn hàng bán ra trong kỳ là 40 (chưa cộng phần giá vốn của hàng ko chịu thuế là 50), số đúng là 40+50=90
    Tính lại như sau:
    - Số thuế GTGT ko được khấu trừ phân bổ vào giá vốn trong kỳ: 5.45 x (90/100) = 4,9 (giá trị hàng hóa đã bán/ giá trị hàng mua về trong kỳ=90/100)
    ok nhé bạn.
     
    #11
  12. ngayngodaikho

    ngayngodaikho Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    52
    Đã được thích:
    8
    Nơi ở:
    Đến mà hỏi
    Ðề: Thuế giá trị gia tăng không được khấu trừ hạch toán vào đâu?

    Cảm ơn bạn nhiều! Trường hợp cuối năm (tháng 12) tính tỷ lệ doanh thu không chịu thuế sau đó tính ra số thuế không được khấu trừ trong năm trường hợp số thuế này lớn hơn số thuế đã trích ở từng tháng như vậy sẽ cho hết vào 632 của tháng 12. Như vậy thì doanh thu và chi phí của tháng 12 sẽ không phù hợp với nhau. Mình nghĩ nguyên tắc phù hợp này chỉ áp dụng đối với cả kỳ kế toán chứ ko cần áp dụng cho từng tháng nên số thuế không được khấu trừ đó cho luôn vào chi phí trong tháng.
     
    #12
  13. huongly071090

    huongly071090 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    7
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà Nam
    Ðề: Thuế giá trị gia tăng không được khấu trừ hạch toán vào đâu?

    Em vẫn thắc mắc thế này ạ.
    Số thuế GTGT đầu vào không được khấu trừ là 4,9 thì được đưa vào GVHB.
    Vậy số thuế GTGT còn lại không được khấu trừ là 5,45-4,9=0,55 thì hạch toán vào đâu ạ???
     
    #13

Chia sẻ trang này