Mỗi tuần một chuyên đề

Khai thuế NK trên tờ khai hàng tháng

• Thread starter KhuaT thi Vui
  • Ngày gửi
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
One nói:
Thời điểm nộp thuế phụ thuộc vào tính chất hàng NK và thời gian ân hạn thuế DN được hưởng, chứ không phụ thuộc đó là thuế NK or GTGT đâu Tú Anh ah.

- Nếu NK hàng tiêu dùng, NK phi mậu dịch, hàng tiểu ngạch, hoặc DN không thuộc đối tượng được hưởng thời gian ân hạn nộp thuế thì phải nộp tất cả các khoản thuế trước khi thông quan hàng.

- Các đối tượng khác được hưởng thời gian ân hạn thuế XNK (cả thuế XK, NK, GTGT, TTĐB, chênh lệch giá (phụ thu)) theo quy định tại TT 113 và phải nộp trong thời gian ân hạn thuế. Nếu quá hạn thì tự động với các lô hàng NK tiếp theo, DN không được hưởng thời gian ân hạn thuế đó nữa, trừ khi DN xuất trình được giấy nộp tiền vào NSNN or biên lai thu thuế XNK của lô hàng
quá hạn trên.
Ôi! Bác nói cứ như bác làm hải quan ý! Em trả lời với tư cách của một kế toán DN nên không thể nào rành từng đường đi nước bước đâu ạ. Em nói tới trường hợp chung nhất mà em và mọi người gặp phải thôi. Bác cứ việc bổ sung những thiếu sót. Em cám ơn bác!

One nói:
Ah, còn vấn đề địa điểm nộp thuế, DN có thể nộp trực tiếp tiền mặt tại HQ or KBNN, or chuyển khoản qua ngân hàng, không phụ thuộc đó là loại thuế gì, chứ không có văn bản nào quy định là HQ chỉ được phép thu thuế NK, còn thuế GTGT phải nhờ KBNN hay ngân hàng thu hộ đâu, Tú Anh nhé!
Híc! Em nói ví dụ một trường hợp thuế GTGT mà em vẫn thường thấy thôi mà. Thông thường (không bất bình thường), thuế GTGT của hàng nhập khẩu sẽ nộp sau khi hàng đã lấy n ngày. Em có thể chẳng cần ra kho bạc hoặc ngân hàng, ra thẳng cơ quan hải quan nộp cũng được hả bác?

Khóa học Quản trị dòng tiền
O

One

Guest
23/3/06
33
4
0
47
Hanoi
Nguyen Tu Anh nói:
Híc! Em nói ví dụ một trường hợp thuế GTGT mà em vẫn thường thấy thôi mà. Thông thường (không bất bình thường), thuế GTGT của hàng nhập khẩu sẽ nộp sau khi hàng đã lấy n ngày. Em có thể chẳng cần ra kho bạc hoặc ngân hàng, ra thẳng cơ quan hải quan nộp cũng được hả bác?

Ơ, có luật nào cấm mình đâu nhỉ? DN cứ làm cách nào thấy thuận tiện nhất thôi mà.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA