giấy thanh toán xe

• Thread starter tocdai_friendly
  • Ngày gửi
tocdai_friendly

tocdai_friendly

Guest
24/10/05
71
0
0
19
Hanoi
chào các bạn!
Cho mình hỏi tiền thanh toán gửi xe hàng tháng của công ty mình chỉ có giấy thanh toán ký giữa 2 bên. Bên bãi đỗ xe kô có dấu gì hết. Thì có kê được vào chi phí hợp lý không (500.000đ)
Câu hỏi 2:
Công ty mình thuê công nhân làm việc theo công trình, theo thời vụ thì có phải làm hợp đồng ngắn hạn với họ không, như thế nào để cho thuế chấp nhận là hợp lý. ...vẫn kê bảng lương và chấm công bình thường hả....
cả nhà chỉ giùm nhé. Mình chưa làm về lĩnh vực này bao giờ
xin cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
X

xitrum1983

Guest
2/8/06
7
0
0
40
Binh Duong
1.ko được đưa vào chi phí.Vì nói chung đối với cục thuế mọi chi phí điều phải có hóa đơn
2.bắt buộc phải có hợp đồng ngắn hạn và cũng có bảng lưong và bảng chấm công như bình thừong

Đ

Đỗ Hồng Nhung

Guest
21/7/06
10
0
0
40
Thanh Xuan
Mình cũng nghĩ là không được đưa vào chi phí đâu bạn ạ vì công ty mình cũng đã có trường hợp như bên bạn và đã qua quyết toán thuế và khoản chi phí đó không được thuế họ chấp nhận họ bảo công ty mình không có gì chứng minh cả mặc dù họ biết mình có khoản chi phí đó.Nếu có thể bạn chuyển hóa chi phí đó vào tiền công của một nhân viên nào đó coi như là tiền thuê bảo vệ chẳng hạn.Chúc may mắn nhé.

N

nhungpt59

Cao cấp
25/7/03
324
1
0
cucxanhtramtu nói:
chào các bạn!
Cho mình hỏi tiền thanh toán gửi xe hàng tháng của công ty mình chỉ có giấy thanh toán ký giữa 2 bên. Bên bãi đỗ xe kô có dấu gì hết. Thì có kê được vào chi phí hợp lý không (500.000đ)!

Bên bạn thuê người trông giữ xe hàng tháng. Đây là trường hợp thuê công lao động. Bên bạn nên làm một hợp đồng thuê trông giữ xe với người trông xe hàng tháng( Công ty ký hợp đồng với cá nhân).
Hàng tháng bạn chi trả công lao động này cho người trông giữ xe. Trên phiêu chi phải có chữ ký của người nhận tiền theo hợp đồng.

cucxanhtramtu nói:
Câu hỏi 2:
Công ty mình thuê công nhân làm việc theo công trình, theo thời vụ thì có phải làm hợp đồng ngắn hạn với họ không, như thế nào để cho thuế chấp nhận là hợp lý. ...vẫn kê bảng lương và chấm công bình thường hả....
xin cảm ơn!

Vì bên bạn là công trình. Bạn thuê công nhân theo thời vụ nên vẫn phải có hợp đồng lao động bình thường với người lao động. Trong TH này bạn nên dùng thỏa ước lao động tập thể cho tiện. Không phải làm quá nhiều hợp đồng với từng công nhân.
Vẫn có bảng lương và bảng chấm công bình thường, và mọi người đều phải ký nhận vào bảng lương cụ thể .

ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
282
0
0
33
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
nhungpt59 nói:
Bên bạn thuê người trông giữ xe hàng tháng. Đây là trường hợp thuê công lao động. Bên bạn nên làm một hợp đồng thuê trông giữ xe với người trông xe hàng tháng( Công ty ký hợp đồng với cá nhân).
Hàng tháng bạn chi trả công lao động này cho người trông giữ xe. Trên phiêu chi phải có chữ ký của người nhận tiền theo hợp đồng.
.
Đúng

nhưng chưa đầy đủ đâu.
Phiếu chi bạn thích viết thì viết, có chữ ký của ông đầu đường xó chợ nào chẳng được. Khi bạn gửi xe ông ta còn làm ở bến, khi cơ quan thuế kiểm tra ông đó bị đuổi việc rồi thì sao. Chữ ký đó vô ích.
Quan trọng nhất để tính làm chi phí của bạn thì bên kia phải hạch toán thu nhập
Nếu bến xe đó sổ sách đàng hoàng lại pho to cho bạn cái phiếu thu có chữ ký đúng quy định thì chi phí là đương nhiên
còn bên đó làm ăn chợ búa thì dù có thực chi thì vẫn là không hợp lý.

1

112

Trung cấp
2/10/03
132
0
16
cucxanhtramtu nói:
chào các bạn!
Câu hỏi 2:
xin cảm ơn!

Số lao động mà công ty bạn thuê cư trú ở đâu thì bạn phải làm một bản danh sách có xác nhận của địa phương đó thì thuế mới chấp nhận. Năm 2004 mình làm như thế không biêt giờ có thay đổi khác không thì mình không biết.

1

112

Trung cấp
2/10/03
132
0
16
nhungpt59 nói:

Bên em cũng làm thế rồi nhưng khi quyết toán thuế không chấp nhận đâu chị ạ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA