Khấu hao tài sản cố định

• Thread starter TieuLongNhan
  • Ngày gửi
T

TieuLongNhan

Guest
24/3/05
15
0
0
44
VietNam
Chào các bạn, công ty mình mới mua 5 bộ máy vi tính, do không đủ trị giá cấu thành tài sản cố định (Chỉ có 8T) nên cô kế toán trưởng thực hiện khai báo tài sản cố định máy vi tính có trị giá là 40T (8*5), số lượng là 5, hàng tháng vẩn trích khấu hao bình thường. Nhưng cuối tháng này, có một máy bị hư, bắt buộc phải thanh lý nó. Như vậy thì mình ghi nhận như thế nào, phải đánh giá nó lại hay là thanh lý giảm 1
Mong các bạn giúp dùm

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
TieuLongNhan nói:
Chào các bạn, công ty mình mới mua 5 bộ máy vi tính, do không đủ trị giá cấu thành tài sản cố định (Chỉ có 8T) nên cô kế toán trưởng thực hiện khai báo tài sản cố định máy vi tính có trị giá là 40T (8*5), số lượng là 5, hàng tháng vẩn trích khấu hao bình thường. Nhưng cuối tháng này, có một máy bị hư, bắt buộc phải thanh lý nó. Như vậy thì mình ghi nhận như thế nào, phải đánh giá nó lại hay là thanh lý giảm 1
Mong các bạn giúp dùm

Hạch toán như vậy là sai rồi, bạn điều chỉnh giảm TSCĐ, ghi tăng CCDC quản lý, gồm 5 cái, mỗi cái 8 tr

Có TK 211 : 40triệu
Nợ TK 153 : Giá trị còn lại
Nợ TK 214 : Giá trị đã khấu hao

Nợ TK 242/ Có TK 153 : Giá trị vừa ghi tăng ở trên.
Hàng tháng phân bổ dần

S

SLL

Cao cấp
7/11/04
208
1
18
42
HCM
cô kế tốan trưởng của bạn muốn phức tạp hóa vấn đề nhỉ-mà lại làm sai nữa, CCDC sao lại hạch toán TSCĐ? Làm thanh lý và tất nhiên là phải có hội đồng đánh giá giá trị còn lại, hoặc là kêu ve chai đến bán đi là xong. Còn cách hạch toán chắc bạn rõ rồi chứ.

Htoán:
Nợ TK 214 giá trị KH lũy kế
Nợ TK 111,138,.... Giá trị thu hồi được
Nợ TK 811 (Phần lỗ/nguyên giá)
Có 211
Có 711 (nếu TL có lãi)

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA