Thuê nhà của dân làm văn phòng

• Thread starter hong anh
  • Ngày gửi
H

hong anh

Guest
21/5/04
16
0
0
Em có thắc mắc này, xin các anh chị chỉ bảo: :help
Công ty em thuê nhà của dân nhưng chủ chính của ngôi nhà cho thuê đó lại định cư ở nước ngoài, tất cả toàn bộ giấy tờ điện nước vẫn mang tên chủ nhà: Lê thị hoàn. Ngôi nhà đó đang được trông giữ bởi người anh trai của chủ nhà. Hiện tại công ty em đang ký HĐ thuê nhà với người anh trai của chủ nhà. Em muốn hỏi:

1. Như vậy hợp đồng đó có hợp lý hay không? Có được thuế chấp nhận không? Có phải làm uỷ quyền của người em gái với người anh trai hay không?(Nhưng người em gái đang sống ở nước ngoài lâu rồi và không có chứng minh thư)

2.Hiện tại công ty đang tính tất cả tiền thuê nhà, chi phí điện nước vào chi phí hợp lý để tính thu nhập chịu thuế, nhưng trên hóa đơn điện nước thì vẫn mang tên bà chủ nhà như thế có hợp lý hay không?
Trong hợp đồng thuê nhà em đã bổ sung điều khoản: tiền điện nước do công ty tư chi trả
Em đã thấy có trường hợp công ty bạn khi thuế xuống quyết toán thì đã không công nhận những chi phí điện nước đó vì ghi tên chủ nhà mà không phải công ty.

Trường hợp của em cần điều chỉnh và sai sót ở đâu? Mong mọi người chỉ bảo em với :help :help
Em xin cảm ơn :thank

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

boihoangvt

Cao cấp
24/5/03
326
1
0
Nếu uỷ quyền của người em gái với người anh trai thì được.

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Về vấn đề này hình như đã từng thảo luận trên WKT rồi. tôi không biết là trong luật có ghi về vấn đề này không nhưng qua thực tế tôi thấy kể cả khi bạn có hợp đồng thì cơ quan thuế cũng sẽ không chấp nhận khoản chi phí đó là chi phí hợp lý, do vậy tất cả các chi phí phát sinh kèm theo như điện nước ..... cũng sẽ bị loại.
Nếu trong trường hợp công ty bạn có trách nhiệm nộp thuế cho người cho thuê nhà ( hoặc người cho thuê nhà tự đóng thuế và cung cấp hóa đơn cho doanh nghiệp của bạn ) thì các chi phi có thỏa thuận trong hợp đồng thuê nhà đó sẽ thành chi phi hợp lý.
Mức thuế đóng thay cho người chủ cho thuê nhà này là 22,4 %

B

Blue_Flower

Guest
9/4/04
16
0
0
Hanoi
Nếu trong trường hợp ký hợp đồng thuê nhà với chủ chính của ngôi nhà thì chi phí này có được cho vào chi phí hợp lý không? Trong hợp đồng có ghi rõ chi phí điện nước do công ty trả nhưng hóa đơn vẫn mang tên chủ nhà thì ntn?

Tôi không rõ tại sao mức thuế nộp thay cho chủ thuê nhà là 22,4% (theo tôi biết thì trong luật thuế thu nhập cá nhân mức khởi điểm là 2tr/lần đối với thu nhập không thường xuyên và 3tr/tháng với thu nhập thường xuyên, không biết trường hợp này thì áp dụng luật thuế nào?) Bạn chỉ giùm tôi với :thank :thank :thank

I

ITDOAC

Guest
Mức thuế đóng thay cho người chủ cho thuê nhà này là 22,4 %

Camto có thể cho biết văn bản nào hướng dẫn không?

trường hợp ký hợp đồng thuê nhà với chủ chính của ngôi nhà ....
Trong hợp đồng có ghi rõ chi phí điện nước do công ty trả nhưng...

Chủ nhà vẫn phải đăng ký với thuế địa phương để mua hoá đơn và ghi rõ tiền cho thuê nhà, điện, nước,... cung cấp cho công ty, thì công ty được hạch toán vào chi phí.

nếu chủ nhà không có hoá đơn cung cấp cho Công ty thì ... tùy bạn như thế nào với cán bộ thuế.

tôi biết thì trong luật thuế thu nhập cá nhân mức khởi điểm là 2tr/lần đối với thu nhập không thường xuyên và 3tr/tháng với thu nhập thường xuyên, không biết trường hợp này thì áp dụng luật thuế nào?

Theo tui hình thức này không áp dụng luật thuế TNCN mà phải tính theo biểu thuế TNDN đối với hoạt động cung cấp dịch vụ không thường xuyên.

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Camto có thể cho biết văn bản nào hướng dẫn không?
Mình chưa thấy cái này có trong quy định nào nhưng thực tế bên tôi phải đóng như vậy. Cán bộ thuế bảo phải thế. chúng tôi đã mua, và các chi phí kèm theo có trong hợp đồng được chấp nhận cả.

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Kể cả trong trường hợp bạn không mua hóa đơn. đến khi QT các khoản này cũng sẽ bị loại ra, nếu không thì vẫn cứ phải đóng cái mức thuế đó nhưng không biết là nó đi đâu thôi vì trong QT chẳng đả động gì cả, có thể mỗi người làm mỗi khác nhưng theo tôi nghĩ ra thuế mà mua cho nhẹ đầu..... nhưng bây giờ ở chỗ tôi không hạch toán 1 khoản tiền nhà, điện , nước nào cả mà vẫn đủ chi phí cả thôi... nên xem xét cả về mức chi đó có đáng hay không !

W

WhoamI

Cao cấp
Originally posted by hong anh@May 24 2004, 05:13 PM
1. Như vậy hợp đồng đó có hợp lý hay không? Có được thuế chấp nhận không? Có phải làm uỷ quyền của người em gái với người anh trai hay không?(Nhưng người em gái đang sống ở nước ngoài lâu rồi và không có chứng minh thư)

2.Hiện tại công ty đang tính tất cả tiền thuê nhà, chi phí điện nước vào chi phí hợp lý để tính thu nhập chịu thuế, nhưng trên hóa đơn điện nước thì vẫn mang tên bà chủ nhà như thế có hợp lý hay không?
Trong hợp đồng thuê nhà em đã bổ sung điều khoản: tiền điện nước do công ty tư chi trả
Em đã thấy có trường hợp công ty bạn khi thuế xuống quyết toán thì đã không công nhận những chi phí điện nước đó vì ghi tên chủ nhà mà không phải công ty.

Đương nhiên nếu hóa đơn không ghi tên công ty bạn thì thuế sẽ gạt ra khỏi chi phí là đúng rồi. Mặc dù bạn có bổ sung trên hợp đồng là tiền điện nước do công ty tự chi trả hay ko nếu các khoản chi phí của bạn không có hóa đơn thì cũng thế mà thôi.
Vụ "Giấy ủy quyền" này cũng rất phức tạp đó. theo mình biết là phải có dấu của UBND phường. Sau đó lại còn phải đi công chứng nhà nước nữa.
Còn về điện nước thì sau khi bạn ký được HĐ thuê nhà rồi thì chuyển đổi hợp đồng điện, nước từ chủ nhà sang tên của công ty (có nghĩa là phải thanh lý hợp đồng điện nước cũ của chủ nhà với cơ quan quản lý điện, nước địa phương sau đó ký lại hợp đồng mới của công ty và đương nhiên Cty bạn phải chịu giá điện nước kinh doanh).
Nếu ký HĐThuê Nhà phức tạp quá thì bạn có thể chuyển thành hợp đồng mượn nhà trong đó quy định là toàn bộ chi phí điện nước do công ty bạn chịu và cũng lại tiến hành ký tiếp HĐ điện nước như trên - nhưng mình không chắc về cách này lắm đâu.
To cam_to_80: Nếu mức thuế mình đóng thay cho người chủ thuê nhà là 22.4% thì bạn sẽ hạch toán khoản chi này như thế nào? Bởi nếu người chủ nhà đóng thuế cho bạn ( trên danh nghĩa thôi: thì họ sẽ phải đóng các khoản thuế sau: Thuế môn bài: 300.000 đ/1năm, thuế thu nhập, thuế GTGT đối với hoạt động cá nhân kinh doanh cho thuê nhà) thì rõ ràng tổng chi phí thuê nhà và thuế mà Cty bạn phải đóng trong hai trường hợp này sẽ khác nhau.

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Ở phần thuế áp dụng đối với người cho thuê nhà thì mình không rõ cách tính như thế nào, mình thì hiểu theo đó là 1 mức thuế khoán nó bao gồm cả thuế môn bài, GTGT, TNDN. Ở cái này thì tôi không tách được các khoản thuế nhưng tôi sẽ cho bạn thử một ví dụ về thuế khoản của hóa đơn cung cấp nhân công trong xây dựng thì tôi có thể tách được.
VD: Tại Hà nội : 12,1 %
trong đó thuế VAT : 6,5 %
Thuế TNDN : 5,6 %
Đó là theo tôi suy đoán thôi vì nó rất phù hợp với các tỷ lệ trong xây dựng
VAT = 65%*10%
TNDN = 20%*28%
Nói tóm lại là đó là mức thuế khoán !
Còn các khoản phải trả để có được hóa đơn này tôi đưa vào chi phí QL cả, tôi diễn giải là mua hóa đơn hóa đơn do TCT cấp. không biết như vậy có bị thiệt hay không ? Nhưng tôi thì luôn đưa vào chi phí bất cứ cái gì nghe có lý và có thể cãi nhau được.
Tiện thể bác nào cho biết hộ số công văn nào quy định khoản thuế này của TP Hà nội cho em cái nhé.

H

hong anh

Guest
21/5/04
16
0
0
em lên hỏi cán bộ quản lý thuế họ lại nói là OK, thế mới tài chứ. :chuoi :chuoi

thanks to all :thank

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
To Hong anh Tôi khuyên bạn là nếu cán bộ thuế bảo được thì bạn ghi ra ờ giấy rồi bảo người ta điểm chỉ vào đấy 1 cái nhé.
Sau này đỡ cãi nhau, hoặc không may bác đấy mà GIÃ TỪ DĨ VÃNG thì khoản chi phí đấy ai trả đây !
:chuoi

N

nam

Guest
Ừa...Cam To 80 nói đúng đó, mấy ông Thuế này không noi chuyệng miẹng với nhau được đau, phải bằng văn bản ahh. Mà nghe nói nếu dùng hợp đồng có công chứng thì được Thuế chấp nhận mà, phải vậy khong?

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Mà nghe nói nếu dùng hợp đồng có công chứng thì được Thuế chấp nhận mà, phải vậy khong?
Hợp đồng có công chứng cũng không được chấp nhận nếu không có hóa đơn tài chính.
Vì như vậy doanh nghiệp tạo điều kiện cho người kinh doanh cho thuê nhà chốn thuế.

To WhoamI
Nếu mức thuế mình đóng thay cho người chủ thuê nhà là 22.4% thì bạn sẽ hạch toán khoản chi này như thế nào?
QLthuế không ai giống ai cả, nên khi QT thuế thì cũng chẳng làm giống nhau !
Tôi cũng mới biết có những đơn vị không được hạch toán khoản chi phí phải nộp hộp chủ nhà cho thuê này vào chi phí hợp lý của doanh nghiệp.
Theo cá nhân mình nghĩ thì cái đó cũng chỉ đơn thuần là khoản chi của doanh nghiệp thôi, vì mình không bắt được chủ nhà nộp thuế thì mình phải nộp thuế thay họ. Như vậy thì việc thuế tách khoản này ra không cho vào chi phí cũng rất hợp lý.

H

hong anh

Guest
21/5/04
16
0
0
thanks anh cam to :thank
thật ra em đang làm 1cái công văn hỏi rõ việc này, kết quả thế nào em báo sau nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA