Đứng tên cho thuê nhà dùm người khác có phải đóng thuế TNCN?

• Thread starter mulan
  • Ngày gửi
mulan

mulan

Trung cấp
9/8/05
66
0
6
Viet Nam
Tôi có thu nhập từ tiền lương tại công ty, ngoài ra có đứng tên ủy quyền của người bà con cho thuê nhà, theo quy định thì tôi phải tự đi quyết toán thuế TNCN, nhưng thực tế tôi không phải là người thụ hưởng tiền cho thuê nhà mà chỉ đứng tên theo ủy quyền (có công chứng) và thu tiền nhà hàng quý. Công ty nơi tôi làm việc đã kê khai giúp thuế thu nhập từ tiền lương và giảm trừ gia cảnh. Vậy xin hỏi có cách nào để kê khai phần TN từ tiền cho thuê nhà này sang người bà con không? Mong các bạn hướng dẫn giúp. Xin cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Ðề: Đứng tên cho thuê nhà dùm người khác có phải đóng thuế TNCN?

Chào bạn,
Trong cái ủy quyền có nêu rõ bạn chỉ là người thực hiện các công việc đứng tên ký hợp đồng, nhận tiền thuê, làm thủ tục đăng ký nộp thuế cho chủ nhà hay không? Có ghi rõ luôn cả thù lao ủy quyền như thế nào không?
Bạn chỉ phải nộp thuế TNCN cho thù lao ủy quyền nhận được thôi. Còn khi tính toán thuế cho thuê nhà thì mặc dù bạn thay mặt chủ nhà nhưng chủ nhà vẫn là người chịu thuế đối với thu nhập từ hợp động cho thuê nhà này nhé.
Nên dựa vào nội dung của ủy quyền để xác định bạn phải đóng thuế TNCN những gì nhé.
Good luck

K

ketban

Cao cấp
27/6/06
235
1
0
Hoàng Mai, Hà Nội

Trong trường hợp này khi lên chi cục thuế nộp tiền thuế thuê nhà và lấy hóa đơn bán hàng thì sẽ sử dụng MST cá nhân của chủ nhà hay của người ủy quyền?

mulan

mulan

Trung cấp
9/8/05
66
0
6
Viet Nam

Trong hợp đồng không ghi thù lao ủy quyền, đó là hợp đồng ủy quyền đứng tên thay mặt chủ nhà (2 vợ chồng) mua, bán và cho thuê nhà. Trước đây mình không đăng ký kê khai thuế TN từ tiền lương và giảm trừ người phụ thuộc nên mình để cho cơ quan thuế tính thuế TNCN trên bản thân. Nhưng nay có kê khai luôn phần TN từ tiền lương của bản thân thì có phải thuế suất thuế TNCN mình phải đóng sẽ cao hơn do phải cộng cả TN từ tiền cho thuê nhà vào phép tính? Cảm ơn bạn nhiều!

T

tqthai0606

Trung cấp
6/8/10
62
0
6
đà lạt

Nếu bạn cộng tiền thuê nhà vào thu nhập chịu thuế thì tiền thuế TNCN phải nộp cao hơn do thuế TNCN là luỹ tiến từng phần

C

camnguyetkt02

Trung cấp
29/3/11
175
1
18
34
tphcm

chào Thế Hoàng ! cho mình hỏi mình có ký hợp đồng thuê vp 1 tháng lá 1 triệu,hàng tháng mình muốn đưa chi phí điện nước và chi phí thuê nhà vào cp hàng tháng,ngoài hợp đồng thuê ra mình làm thủ tục gì để cơ quan thuế chấp nhận cp đó hợp lệ!