Thuế GTGT đầu vào tháng 6, 8 ghi vào tháng 7 phải giải trình thế nào?

• Thread starter nhunganh
  • Ngày gửi
N

nhunganh

Guest
4/8/06
63
0
0
39
hanoi
anh chị ơi cho em hỏi.thuế gtgt đầu vào của tháng 6 và tháng 8 giờ ghi vào tháng 7 thì phải giải trình thế nào.
cảm ơn nhìu:inlove:

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

SLL

Cao cấp
7/11/04
208
1
18
42
HCM
tháng 6 mà ghi vào tháng 7 thì ổn thôi. Còn tháng 8 mà ghi vào tháng 7(khi kê khai?) chắc là trong thời gian trước lúc bạn nộp tờ khai (vd trước 10/08) thì cũng có thể chấp nhận được thôi. Còn muốn điều chỉnh thì bạn cứ ĐC vào mẫu 02A nhé.

levanton

levanton

Cao cấp
nhunganh nói:
anh chị ơi cho em hỏi.thuế gtgt đầu vào của tháng 6 và tháng 8 giờ ghi vào tháng 7 thì phải giải trình thế nào.

Thuế GTGT, của tháng 6 chưa kê khai thì bạn kê khai vào tháng 7, TRong Bảng kê hóa đơn đầu vào, bạn kê những hóa đơn này vào những dòng đầu, sau đó kê tiếp hóa đơn tháng 7 theo thứ tự thời gian. Hóa đơn tháng 8, bạn không nên kê khai trong tờ khai thuế tháng 7. mà để khai cho tháng 8.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thuế GTGT của tháng 6 kê khai vào tháng 7 thì không phải giải trình.

Nhưng thuế GTGT của tháng 8 kê khai vào tháng 7 thì phải giải trình với lý do là kê khai nhầm và loại nó ra khỏi doanh số và thuế GTGT đầu vào của tháng 7. Giả dụ, nếu không kê khai tờ hóa đơn của tháng 8 thì tháng 7 bạn phải nộp thuế GTGT, nhưng nếu kê khai tờ hóa đơn của tháng 8 thì tháng 7 bạn không phải nộp thuế GTGT nữa. Kê khai không khớp đúng này liên quan việc thu thuế của nhà nước, nếu xảy ra tình huống giả định này thì cơ quan thuế không chấp nhận đâu.

nhunganh nói:

Sửa lần cuối:
N

nhunganh

Guest
4/8/06
63
0
0
39
hanoi
hóa đơn đầu ra của tháng 7 nhưng đến mùng 03 tháng 08 mới có hóa đơn đầu vào thì có kê khai vào đầu vào của tháng 07 không hay kê vào đầu vào của tháng 08:wall:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM
Hóa đơn của tháng nào bạn kê khai vào tháng đó.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bạn xem ở CV 870/TCT-DNNN của tổng cục thuế ngày 26/3/2004.Hướng dẫn cụ thể.Trong Web của tổng cục thuế cập nhật thiếu văn bản này,nên không gửi cho bạn được.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
N

nhunganh

Guest
4/8/06
63
0
0
39
hanoi
anh chị đâu hết rùi.
trong tháng 7 mình xuất hoá đơn nhưng tháng 8 mới có hoá đơn đầu vào thì mình kê đầu vào của tháng 7 hay thang 8

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Chán bạn quá đi mất! Mọi người đã trả lời rồi mà.

Thế này nhé! Việc bạn lấy hóa đơn đầu vào sau khi có hóa đơn đầu ra thì bạn phải xử lý khi hạch toán kế toán, còn khi kê khai thuế GTGT sẽ căn cứ vào ngày trên hóa đơn mà kê khai cho đúng tháng:
- Hóa đơn đầu vào của tháng 8 sẽ kê khai vào Tờ khai thuế tháng 8.
- Hóa đơn đầu ra của tháng 7 sẽ kê khai vào Tờ khai thuế tháng 7.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA