Ai ký chứng từ kế toán trong thời gian kế toán nghỉ Thai sản??

• Thread starter langttr
  • Ngày gửi
L

langttr

Sơ cấp
2/8/10
9
0
0
38
Lai Chau
Ở cơ quan tôi có trường hợp kế toán sắp nghỉ thai sản. Nhưng gặp khó khăn ở chỗ không biết kế toán vẫn ký chứng từ trong thời gian nghỉ thai sản có vi phạm luật Lao động không? (Không tính thời gian đi làm sớm được hưởng lương theo quy định của Luật)
Rất mong được các bạn giúp đỡ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
ntmphung

ntmphung

Guest
24/10/06
51
0
6
TpHCM
Ðề: Ai ký chứng từ kế toán trong thời gian kế toán nghỉ Thai sản??

Chào bạn,
Cho tôi hỏi ngược lại: Vậy ai sẽ làm chứng từ kế toán khi kế toán cty bạn nghỉ thai sản?

L

langttr

Sơ cấp
2/8/10
9
0
0
38
Lai Chau

Có thể là bạn kế toán đó làm thì không sao. Nhưng tôi đang hỏi là bạn đó ký có được không?

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com

Có thể là bạn kế toán đó làm thì không sao. Nhưng tôi đang hỏi là bạn đó ký có được không?

Ý của ntmphung là người thay thế người nghỉ thai sản đó sẽ ký vào chứng từ phát sinh tháng đó.

L

langttr

Sơ cấp
2/8/10
9
0
0
38
Lai Chau

Tớ mà biết ai ký thì tớ hỏi làm gì nữa

BANNONG

BANNONG

Trung cấp
23/6/12
60
3
0
Hà Tây

Tớ mà biết ai ký thì tớ hỏi làm gì nữa
Người nào làm thay thì người đó ký có gì đâu mà phải thắc mắc bạn

L

langttr

Sơ cấp
2/8/10
9
0
0
38
Lai Chau

Ý tớ là không cần có người làm thay

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

Ban kiệm lời, kiệm ý quá! nói đến đó mà không hiểu! Nếu "không cần có người làm thay" thì làm gì có chứng từ mà ký. Chứng từ tự nhiên đến cuối tháng nó tuôn ra à!
Về nguyên tắc: Trước khi nghỉ thai sản phải bàn giao công việc cho người khác, nếu không bàn giao thì người đó phải chịu trách nhiệm truớc Giám đốc (ví dụ là người đại diện theo pháp luật) và khi đó Giám đốc quyết định, có thể không cần phải ký (DNTN, CTCP) Giám đốc chịu trách nhiệm trước pháp luật

T

tinhcau75

Sơ cấp
14/2/11
15
0
0
36
Hà Nội

Thế ai là người làm các chứng từ kế toán đó hả bạn. Hay bên bạn lại để dồn, cuối năm mới làm. Nói chung thì người kế toán nghỉ thai sản kia không ký được, vì có đi làm đâu mà lập chứng từ và ký được

B

bonbonyeu2009

Guest
7/11/10
17
0
1
40
soc son - ha noi

Công ty mình cũng thế đấy cả công ty có 5 người mỗi mình mình làm kế toán mình cũng vừa nghỉ sinh xong các chứng từ mình đều nhờ một người ở công ty ký hộ trong 2 tháng mình nghỉ nhưng phải đảm bảo là không được sai về thuế. mình làm vậy mà không biết có được không nhỉ?

P

phungkhactuan

Sơ cấp
5/9/12
11
0
0
40
Hà Nội

Trong thời gian kế toán trưởng nghỉ thai sản, thủ trưởng đơn vị phải có quyết định bổ nhiệm, thay thế tạm thời đối với một người khác có chuyên môn kế toán trong công ty, cơ quan theo quy định của Luật kế toán hiện hành. Hoặc có thể thuê một đơn vị, tổ chức, công ty kế toán làm công tác kế toán cho đơn vị mình trong thời gian kế toán trưởng nghỉ thai sản (vẫn phải kèm theo quyết định bổ nhiệm kế toán trưởng mới)..

C

cocle

Cao cấp
19/9/12
555
7
0
Vietnam

Có 2 cách giải quyết:
1/ nếu có người bàn giao nhận công tác kế toán , thì đương nhiên người kế toán mới lập và ký chứng từ.
2/ Trường hợp không có người thay , kế toán cũ vẫn kiêm việc trong thời gian thai sản. Tuy nhiên tại bảng chấm công giai đoạn này , người sử dụng lao động phải duyệt và ghi rõ là " do yêu cầu công việc và được sự nhất trí của người lao động nên vẫn kiêm việc" và hưởng hai lương . Duyệt như vậy để tránh mấy bác bảo hiểm xã hội xuất toán lương BHXH của thai phụ .

C

candy7sac

Sơ cấp
22/2/10
7
0
1
34
HN

K ai tloi à. bên mình cũng như vậy, kế toán nghỉ nhưng xin phép mang sổ sách giấy tờ về nhà làm qua mạng và cty trả lương parttime thì có được k nhỉ

L

langttr

Sơ cấp
2/8/10
9
0
0
38
Lai Chau

Câu trả lời của bác thật Ok!

benlove

benlove

Trung cấp
12/3/12
59
1
8
35
binh phuoc
Cho em hỏi là công ty em có một kế toán giờ e nghỉ thai sản, không có ai làm thay, khi hết thời gian thai sản , em hạch toán và kê khai thuế được không ạ?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Cho em hỏi là công ty em có một kế toán giờ e nghỉ thai sản, không có ai làm thay, khi hết thời gian thai sản , em hạch toán và kê khai thuế được không ạ?

Ai làm ra chứng từ theo QĐ DN thì người đó ký vào: người lập biểu Ai phụ trách ký người phụ trách ....

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA