Giấy ủy quyền của chủ nhà cho bên thuê khi đi nộp thuế phải công chứng??? Giúp em gấp????

• Thread starter neverback
  • Ngày gửi
N

neverback

Guest
20/3/08
13
0
1
Hà Nội
Chào cả nhà,

Bên em có thuê nhà xưởng ở đường Phúc diễn, xã xuân phương. Công ty mới thành lập, bên em chưa làm hợp đồng thuê nhà nhưng đã lấy luôn địa chỉ đó làm địa chỉ trụ sở công ty.

Sau khi có dấu công ty, em đi làm hợp đồng thuê nhà. Trong hợp đồng thì bên em thuê nhà 10tr/tháng, thanh toán 3 tháng/lần, thời hạn thuê 2 năm. Thuế má bên em chịu hết.
Em cầm hợp đồng, giấy ủy quyền lên tầng 3 phòng kê khai thì họ nói phải công chứng giấy ủy quyền. Mà khi ra phòng công chứng thì họ bắt phải có giấy chứng nhận sử dụng đất, hộ khẩu 2 bên. Trong khi đất này từ trước tới giờ đều không có sổ đỏ.

Nếu như vậy thì bên em giờ làm thế nào? Vì địa chỉ trụ sở đã lấy ở địa chỉ đó, mà hợp đồng thì ko hợp lệ, ko được đóng thuế để có hóa đơn tính vào chi phí.

Em không biết phải làm thế nào nữa? Chả nhẽ đi thuê nhà khác để làm trụ sở hay sao ah? Vì chỗ này đã làm từ lâu rồi, có nhiều khách hàng quen biết rồi..
Ai biết cách nào giúp em với...

Khóa học Quản trị dòng tiền
Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM
Ðề: Giấy ủy quyền của chủ nhà cho bên thuê khi đi nộp thuế phải công chứng??? Giúp em gấp????

Theo quy định thì công chứng UQ thì phải có giấy tờ chứng minh về việc mình được UQ. Theo tôi tháng đầu tiên cty bạn để chủ nhà đi mua hóa đơn và đóng thuế, sau đó bạn cầm hóa đơn, giấy biên lai nộp thuế GTGT, thuế TNCN (tất cả là bản chính) rồi 02 bên ra công chứng ký UQ để bên cty bạn đi mua hóa đơn, nộp thuế cho những tháng tiếp theo. Sau khi đã có UQ cho cty rồi, thì cty sẽ viết GGT để nhân viên đi.
Chúc may mắn

Tun202

Tun202

Trung cấp
15/3/07
85
0
6
43
Hanoi
Ðề: Giấy ủy quyền của chủ nhà cho bên thuê khi đi nộp thuế phải công chứng??? Giúp em gấp????

Để cho đơn giản bạn nên để chủ nhà đi làm cho nó nhanh.

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
Không cần uỷ quyền gì cả đâu. Bạn làm lại hợp đồng trong đó ghi rõ bên nào chịu trách nhiệm kê khai nộp thuế và xin cấp hoá đơn lẻ là Okê. Chứ uỷ quyền phải công chứng rất lằng nhằng và tốn kém. Bên mình thuê văn phòng đã 2 năm nay rồi. Viết hoá đơn tại thuế bình thường, chủ nhà chẳng liên quan gì cả.

cuncon88nd

cuncon88nd

Trung cấp
14/6/11
170
4
0
35
nam Định

Giống công ty mình rùi. Cái này thì rất đơn giản thui.
Bạn sửa lại hợp đồng. Trên hợp đồng ghi rõ các điều khoản trong đó có điều khoản chi tiết sau: Bên cho thuê nhà ủy quyền cho bên thuê nhà lên chi cục thuế địa phương làm thủ tục kê khai và nộp tiền thuế (Thuế môn bài, thuế TNCN, thuế GTGT...).
Chỉ cần hợp đồng ghi rõ như thế là được.
Sau này công ty bạn đi lấy hóa đơn chỉ cần có giấy giới thiệu và chứng minh thư của ng đi lấy hóa đơn đỏ là được.
Mình cũng thường xuyên đi lấy hóa đơn cho hoạt động thuê nhà xưởng của bên mình mà. Đảm bảo k vấn đề j cả.

N

neverback

Guest
20/3/08
13
0
1
Hà Nội

Cảm ơn cả nhà đã trả lời.
Nhưng điều mấu chốt là nhà xưởng này không có sổ đỏ. Thì cho em hỏi có làm được hợp đồng thuê nhà hợp lý không?
Vì em thấy hình như chủ nhà phải có giấy phép kinh doanh cho thuê nhà thì mới được phép cho thuê?
Mà nếu làm giấy phép kinh doanh chắc chắn phải chứng minh đất đó là của họ (nghĩa là phải có sổ).
cả nhà trả lời hộ em gấp với. Em lu mu quá.

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
nếu như chủ nhà không có bất kỳ giấy tờ gì chứng minh đất thuộc sở hữu của họ thì bạn không lấy hoá đơn của thuế được đâu. Không nhất thiết phải sổ đỏ mà có thể chứng nhận của phường xã gì đấy chứng minh đất thuộc sở hữu của họ

cuncon88nd

cuncon88nd

Trung cấp
14/6/11
170
4
0
35
nam Định

Cảm ơn cả nhà đã trả lời.
Nhưng điều mấu chốt là nhà xưởng này không có sổ đỏ. Thì cho em hỏi có làm được hợp đồng thuê nhà hợp lý không?
Vì em thấy hình như chủ nhà phải có giấy phép kinh doanh cho thuê nhà thì mới được phép cho thuê?
Mà nếu làm giấy phép kinh doanh chắc chắn phải chứng minh đất đó là của họ (nghĩa là phải có sổ).
cả nhà trả lời hộ em gấp với. Em lu mu quá.
Nếu chủ nhà có giấy sử dụng đất thì được. Khi đi lấy hóa đơn đỏ bạn cũng phải mang hết đống giấy tờ này lên mới được.
Còn tất nhiên, k có giấy tờ sử dụng đất thì k được lấy hóa đơn.
Còn chẳng quan trọng ông chủ nhà này có giấy phép kinh doanh đất hay k?
Đơn giản, đất của tôi, tôi muốn làm j chẳng được, miễn sao tôi chứng minh được đó là đất của tôi mà k phải của ai khác.
Thế thui, đừng quan trọng hóa vấn đề yêu cầu giấy tờ này nọ.

H

honghanhbt

Pinkcat
20/5/07
414
1
0
Hà Nội

Sao đội thuế chỗ chủ nhà của cty mình cứ bắt đích thân chủ nhà có mặt để lấy hoá đơn cho thuê nhà nhỉ? mình toàn phải nhờ cô ấy đi cùng, phức tạp vì phụ thuộc thời gian của cả 3 bên. Mà trong hợp đồng thuê nhà mình cũng ghi uỷ quyền cho cty mình làm mọi thủ tục liên quan đến thuế, hoá đơn rồi...

Tun202

Tun202

Trung cấp
15/3/07
85
0
6
43
Hanoi

Sao đội thuế chỗ chủ nhà của cty mình cứ bắt đích thân chủ nhà có mặt để lấy hoá đơn cho thuê nhà nhỉ? mình toàn phải nhờ cô ấy đi cùng, phức tạp vì phụ thuộc thời gian của cả 3 bên. Mà trong hợp đồng thuê nhà mình cũng ghi uỷ quyền cho cty mình làm mọi thủ tục liên quan đến thuế, hoá đơn rồi...
Đúng theo nguyên tắc là chủ nhà phải đi làm, nếu họ không làm được thì phải uỷ quyền có công chứng cho bên bạn làm thay, nhưng còn tuỳ thuộc vào đối với mỗi chi cục, vơi mỗi cb bộ thuế thì sự linh động của họ được đến đâu để tạo điều kiện cho doanh nghiệp. Bên mình cũng đã vấp phải vẫn là hợp đồng cũ, vẫn là chủ nhà cũ nhưng với cán bộ trước thì vấn đề nó đơn giản và thoải mái, nhưng khi thay cán bộ mới thì ôi thôi họ yêu cầu, gây khó khăn đủ kiểu- bạn phải hiểu thủ tục hành chính mà.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên

[FONT=&quot]Trích TT 153/2010/TT-BTC
3. Cơ quan thuế cấp hoá đơn lẻ cho việc bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ được xác định như sau:[/FONT]

[FONT=&quot]- Đối với tổ chức: Cơ quan thuế quản lý địa bàn nơi tổ chức đăng ký mã số thuế hoặc nơi tổ chức đóng trụ sở hoặc nơi được ghi trong quyết định thành lập.[/FONT]
[FONT=&quot]- Đối với hộ và cá nhân không kinh doanh: Cơ quan thuế quản lý địa bàn nơi cấp mã số thuế hoặc nơi đăng ký hộ khẩu thường trú trên sổ hộ khẩu hoặc giấy chứng minh nhân dân (hoặc hộ chiếu) còn hiệu lực hoặc nơi cư trú do hộ, cá nhân tự kê khai (không cần có xác nhận của chính quyền nơi cư trú).[/FONT]
[FONT=&quot]Trường hợp tổ chức, hộ và cá nhân không kinh doanh có bất động sản cho thuê thì cơ quan thuế quản lý địa bàn có bất động sản thực hiện cấp hoá đơn lẻ.[/FONT]
[FONT=&quot]Tổ chức, hộ, cá nhân có nhu cầu sử dụng hoá đơn lẻ phải có đơn đề nghị cấp hóa đơn lẻ (mẫu số 3.4 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này). Căn cứ đơn đề nghị cấp hóa đơn lẻ và các chứng từ mua bán kèm theo, cơ quan thuế có trách nhiệm hướng dẫn người nộp thuế xác định số thuế phải nộp theo quy định của pháp luật về thuế. Riêng trường hợp được cấp hoá đơn giá trị gia tăng lẻ thì số thuế giá trị gia tăng phải nộp là số thuế giá trị gia tăng ghi trên hoá đơn giá trị gia tăng cấp lẻ.[/FONT]

[FONT=&quot]Người đề nghị cấp hóa đơn lẻ lập hóa đơn đủ 3 liên tại cơ quan thuế và phải nộp thuế đầy đủ theo quy định trước khi nhận hóa đơn lẻ. Sau khi có chứng từ nộp thuế của người đề nghị cấp hoá đơn, cơ quan thuế có trách nhiệm đóng dấu cơ quan thuế vào phía trên bên trái của liên 1, liên 2 và giao cho người đề nghị cấp hóa đơn, liên 3 lưu tại cơ quan thuế.[/FONT]
Các bạn lưu ý, khi thuê đất chỉ cần hợp đồng thuê có chứng thực của xã, phường( nếu chưa có sổ đỏ), trong trích lục bản đồ đã có đầy đủ tên người sử dụng, số thửa, số tờ bản đồ, nhưng người chủ đó chưa được cấp sổ đỏ chứ không phải không có sổ đỏ là không có quyền sử dụng. Cứ có hợp đồng là cơ quan thuế thu thuế, liên quan gì đến cơ quan thuế mà hỏi sổ đỏ.
Phần trích dẫn ở trên đã nói rõ: xuất trình chứng minh thư, chứng từ mua bán, đơn xin mua theo mẫu. HẾT

L

le thi phuong chi

Guest
30/8/12
1
0
1
ha noi

Bên em có địa chỉ theo giấy phép ĐKKD ở Yên Phụ, Tây Hồ. Thuê xưởng sản xuất ở Phú Diễn, Từ Liêm. Anh chị cho em hỏi cp thuê xưởng và điện nước tại xưởng có được tính vào chi phí hợp lý của công ty không

L

Lê Hải Lý 1991

Sơ cấp
12/1/19
1
0
1
32
Anh/ Chị nào có mẫu giấy ủy quyền của chủ nhà cho bên thuê đi nộp thuế thay cho em xin ak. Em cảm ơn nhiều ak.
Mail: haily.tnk@gmail.com

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA