Hạch toán ủy thác nhập khẩu của công ty nhận ủy thác

• Thread starter ThanhNghia80
  • Ngày gửi
T

ThanhNghia80

Trung cấp
4/8/06
72
0
6
TP.HCM
Chào các anh chị!
Các anh chị cho em hỏi.Cty em được một cty A nhờ nhập khẩu một lô hàng(cty em được ủy thác nhập khẩu),mọi chứng từ, hóa đơn và tờ khai hải quan cty em đều đứng tên, khi hàng về thì cty em phải xuất hóa đơn để giao hàng cho cty A, vậy thì em hạch toán thế nào?.Và bây giờ cty A đó trả tiền cho cty em để cty em chuyển trả cho người bán ở nước ngoài, vậy thì em nên hạch toán như thế nào?.Các anh chị giúp em với.Em cảm ơn các anh chị nhiều nhen.

Khóa học Quản trị dòng tiền
vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
ThanhNghia80 nói:
Chào các anh chị!
Các anh chị cho em hỏi.Cty em được một cty A nhờ nhập khẩu một lô hàng(cty em được ủy thác nhập khẩu),mọi chứng từ, hóa đơn và tờ khai hải quan cty em đều đứng tên, khi hàng về thì cty em phải xuất hóa đơn để giao hàng cho cty A, vậy thì em hạch toán thế nào?.Và bây giờ cty A đó trả tiền cho cty em để cty em chuyển trả cho người bán ở nước ngoài, vậy thì em nên hạch toán như thế nào?.Các anh chị giúp em với.Em cảm ơn các anh chị nhiều nhen.
nếu chứng từ, hóa đơn, tờ khai hải quan đều đứng tên công ty bạn hết và công ty bạn là người thanh toán tiền hàng cho người bạn + xuất hóa đơn thì không còn coi như là ủy thác nhập khẩu mà là công ty bạn nhập khẩu hàng rồi bán lại cho người ta. vậy cách hạch toán của bạn như cách hạch toán nhập khẩu, bán hàng thông thường.

T

ThanhNghia80

Trung cấp
4/8/06
72
0
6
TP.HCM
Không phải như thế bạn ơi, Cty mình và cty A đó có làm hợp đồng ủy thác nhập khẩu với nhau mà, trong đó nêu rõ cty A ủy quyền cho cty mình nhập khẩu lô hàng đó mà.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Bạn chỉ hạch toán phần phí ủy thác công ty bạn được hưởng vào doanh thu. Chi phí của bạn gồm những gì mà bạn phải chi ra cho quá trình nhập ủy thác đó (VD: nếu hợp đồng ủy thác có nêu rõ chi phí làm thủ tục HQ do bên nhận ủy thác chịu). Riêng tiền hàng hóa thì chỉ hạch toán thu hộ, chi hộ.

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
ThanhNghia80 nói:
Không phải như thế bạn ơi, Cty mình và cty A đó có làm hợp đồng ủy thác nhập khẩu với nhau mà, trong đó nêu rõ cty A ủy quyền cho cty mình nhập khẩu lô hàng đó mà.

nếu có hợp đồng ủy thác nhập khẩu thì trong tờ khai hải quan của bạn phải ghi rõ trong mục số 3 : Người ủy thác là tên, địa chỉ, ...của công ty đó và các chứng từ khác như invoice, packing list cũng phải thể hiện tên của người ủy thác. hợp đồng ủy thác không thì không đủ đâu. bạn có thể tham khảo câu trả lời sau của cục hải quan đồng nai:
Tên công ty: Phu Thuan Company
Địa chỉ E-mail: viethungvcs@pmail.vnn.vn
Ngày gởi: 4/14/2006
Địa chỉ: 146 Nơ Trang Long Q.Bình Thạnh TP. HCM
Nội dung câu hỏi: Trong trường hợp trên bộ chứng từ NK về gồm: INV, Pack, Bill, C/O, Contrac không thể hiện tên người ủy thác nhập khẩu. Doanh nghiệp nhập khẩu không khai tên người ủy thác nhập khẩu trên tiêu trí 03 của TKHQ mặc dù có ký HĐ ủy thác nhập khẩu với đơn vị ủy thác nhập khẩu, như vậy khi tham vân giá Hải Quan có quyền bắt bỏ trị giá giao dịch của lô hàng này không? khi tham vấn giá DN đã trình HD ủy thác và Hđơn xuất trả hàng ủy thác trong đó có Hđơn phí giao nhận, Hđơn phí ủy thác và hóa xuất trả hàng ủy thác nguyên lô kèm theo hóa đơn bán hàng nội địa của Cty ủy thác xuất bán lợi nhuận không vượt quá 20% vậy khi tham vấn giá công chức Hải Quan có quyền bắc trị giá giao dịch của lô hàng này không? mặc dù doanh nghiệp đã xuất trình hóa đơn tài chính rồi đúng theo trủng loại hàng khi NK. Rất mong nhận được sự giúp đỡ từ phía quý cơ quan. Xin chân thành cảm ơn.
Nội dung trả lời: Trả lời: Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:

- Căn cứ điều 20, Luật Hải quan quy định về khai hải quan : « người khai hải quan phải khai đầy đủ, chính xác, rõ ràng theo nội dung trên tờ khai hải quan ».

- Căn cứ điều 23, Luật Hải quan quy định nghĩa vụ của người khai hải quan : « chịu trách nhiệm trước Pháp luật về sự xác thực của nội dung đã khai và các chứng từ đã nộp, xuất trình, về sự thống nhất nội dung thông tin giữa hồ sơ. Cung cấp thông tin, chứng từ liên quan khi cơ quan Hải quan yêu cầu kiểm tra theo quy định ».

- Căn cứ khoản 6, điều 15, chương III, Nghị định số 155/2005/NĐ-CP ngày 15/12/2005 của Chính phủ quy định các trường hợp trị giá tính thuế do cơ quan Hải quan xác định: « người khai hải quan kê khai không trung thực.. ».

Trường hợp của doanh nghiệp, qua nội dung giải trình: doanh nghiệp cung cấp cho cơ quan Hải quan các chứng từ, tài liệu (hợp đồng ủy thác, hoá đơn phí ủy thác, hoá đơn bán hàng nội địa của Công ty ủy thác) liên quan đến lô hàng nhập khẩu nhưng khi làm thủ tục hải quan doanh nghiệp không khai báo tại mục số 3-tờ khai HQ/2002-NK (tên người ủy thác) căn cứ theo điều 20, Luật Hải quan nêu trên là không đúng quy định.

Căn cứ khoản 6, điều 15, chương III, Nghị định số 155/2005/NĐ-CP ngày 15/12/2005 của Chính phủ nêu trên, trị giá giao dịch (phương pháp 1) của lô hàng sẽ không được cơ quan hải quan chấp thuận (có quyền bác bỏ) mặc dù doanh nghiệp đã xuất trình hoá đơn tài chính đúng theo chủng loại hàng khi nhập khẩu; đồng thời trị giá tính thuế sẽ được cơ quan Hải quan xác định theo trình tự các phương pháp xác định giá tiếp theo từ điều 8 đến điều 12 quy định tại Nghị định số 155/2005/NĐ-CP ngày 15/12/2005 của Chính phủ.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
@ Vitconlonton: Bạn ấy chỉ hỏi cách hạch toán thôi mà em. Chị nghĩ rằng lô hàng này chắc đã được thông quan rồi, và mọi thủ tục pháp lý đều OK. Đừng làm người ta sợ chứ!

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
Viet Huong nói:
@ Vitconlonton: Bạn ấy chỉ hỏi cách hạch toán thôi mà em. Chị nghĩ rằng lô hàng này chắc đã được thông quan rồi, và mọi thủ tục pháp lý đều OK. Đừng làm người ta sợ chứ!
híc. em đâu muốn làm người ta sợ đâu chỉ. tờ khai nhiều khi thông quan rồi nhưng rất thường bị hiểu nhầm bản chất tời khai nên có thể dẫn đến việc hạch toán không chính xác nhất là với các công ty lần đầu tiên nhận ủy thác nhập khẩu. Em chỉ sợ trường hợp của bạn í giống như em khi lần đầu làm ủy thác nhập khẩu là thấy giấy tờ như invoice, bill, hợp đồng mua hàng là đứng tên công ty mình nên làm tờ khai nhập hàng thông thường không ghi mục Người ủy thác, đến khi phát hiện thì......:wall:
Dù sao thì cũng nên hỏi rõ giấy tờ bạn ấy có như thế nào rồi mới chỉ cách hạch toán sau cho chắc ăn, chứ đọc bài của bạn í em thấy nghi nghi.

to Thanhnghia: bạn tham khảo link này về cách hạch toán ủy thác nhé http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=7601

Sửa lần cuối:
T

ThanhNghia80

Trung cấp
4/8/06
72
0
6
TP.HCM
Cảm ơn mọi người đã tư vấn giúp em.Lô hàng này đã được thông quan rồi và em cũng đã xuất hóa đơn giao hàng cho cty ủy thác nhập khẩu.Các anh chị có thể hạch toán cụ thể giúp em từ khi nhận được hàng đến khi giao hàng và bây giờ cty em chuyển trả tiền cho cty ở nước ngoài được không ạ?.Em cảm ơn các anh chị nhiều nhen (vì cty em lần đầu làm nghiệp vụ này nên em không biết phải xử lý ntn?)

S

Song Huong

Cao cấp
ThanhNghia80 nói:
Cảm ơn mọi người đã tư vấn giúp em.Lô hàng này đã được thông quan rồi và em cũng đã xuất hóa đơn giao hàng cho cty ủy thác nhập khẩu.Các anh chị có thể hạch toán cụ thể giúp em từ khi nhận được hàng đến khi giao hàng và bây giờ cty em chuyển trả tiền cho cty ở nước ngoài được không ạ?.Em cảm ơn các anh chị nhiều nhen (vì cty em lần đầu làm nghiệp vụ này nên em không biết phải xử lý ntn?)
Đã giửi qua thanhnghiadn2002@yahoo.com cho bạn sơ đồ hạch toán nhập ủy thác tại đơn vị nhận ủy thác.
Thân mến.

PS: Vì không attach file được ở diễn đàn này nên phải gửi qua email cho bạn.

• Like
Reactions: nlkhahan
T

ThanhNghia80

Trung cấp
4/8/06
72
0
6
TP.HCM
Em cảm ơn chị Sông Hương nhiều nhen.Chúc chị luôn thành công trong cuộc sống và thành đạt trong công việc.

N

ngancdc82

Guest
18/8/10
1
0
0
41
Thai nguyen
uy thac nhap khau

nếu chứng từ, hóa đơn, tờ khai hải quan đều đứng tên công ty bạn hết và công ty bạn là người thanh toán tiền hàng cho người bạn + xuất hóa đơn thì không còn coi như là ủy thác nhập khẩu mà là công ty bạn nhập khẩu hàng rồi bán lại cho người ta. vậy cách hạch toán của bạn như cách hạch toán nhập khẩu, bán hàng thông thường.

hic, tien day cho minh xin cach hach toan voi nhe, minh moi lam vu nay, hic
mail minh la: ngancdc82@gmail.com

H

hoaloakennht

Guest
16/9/10
3
0
1
Ha Noi
1. Khi ký HĐ uỷ thác, bên uỷ thác thanh toán tiền cho Cty bạn: N112/C131
2. Khi Cty bạn nhập hàng về: N156/C331