Nộp thuế TNCN của lao động thuê ngoài khi khấu trừ 10%

• Thread starter tinhco
  • Ngày gửi
T

tinhco

Trung cấp
14/11/04
65
0
6
Chau Thanh
Cty em có khấu trừ 10% tiền công của lao động thuê ngoài vào tháng 07. Em có lên hỏi Phòng tuyên truyền hỗ trợ thuế thì họ kêu em:

+ Photo giấy chứng minh nhân dân của cá nhân đó
+ Làm tờ khai đăng ký thuế M05-ĐK-TCT để Thuế cấp Mã số thuế cá nhân cho họ.
+ Làm mẫu số 03b/TN

Em có điện thoại cho người lao động để lấy CMND và hình để em làm tờ khai, nhưng họ không đưa (cũng bởi do số tiền thuế này quá ít, họ không cần nhận lại).

Bây giờ em không biết làm thế nào để nộp thuế. Nếu chậm nộp thì bị phạt, còn nộp thì đâu có mã số thuế đâu mà nộp?

Các anh chị chỉ cho em biết phải làm sao bây giờ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn không lấy được hình và CMND của người lao động thuê ngoài thật thì đi kiếm người trong nhà ấy, lao động vãng lai kiếm ai mà chẳng được. Mọi cái chỉ là thủ tục cho đầy đủ thôi mà. Quan trọng là mình không trốn thuế.

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Nguyen Tu Anh nói:
Bạn không lấy được hình và CMND của người lao động thuê ngoài thật thì đi kiếm người trong nhà ấy, lao động vãng lai kiếm ai mà chẳng được. Mọi cái chỉ là thủ tục cho đầy đủ thôi mà. Quan trọng là mình không trốn thuế.

oà...em hướng dẫn kiểu này thì nhỡ một ngày nào nó người nhà của em có vài chục cái mã số thuế ah ?

L

lananhhoang

Trung cấp
14/4/06
112
0
0
Hà Nội
tinhco nói:
Cty em có khấu trừ 10% tiền công của lao động thuê ngoài vào tháng 07.
Bây giờ em không biết làm thế nào để nộp thuế. Nếu chậm nộp thì bị phạt, còn nộp thì đâu có mã số thuế đâu mà nộp?

Bạn là CQ chi trả thu nhập, chỉ tạm thu tiền hộ CQ thuế nên chỉ cần làm tờ khai mẫu 03b/TNTX (mẫu kèm theo TT 41/2006 của Bộ Tài chính), gửi CQ thuế là được.
Sau đó nếu cần thì bạn cấp biên lai thuế TN hoặc chứng từ khấu trừ thuế thu nhập cho NLD để họ làm thủ tục quyết toán thuế hoặc hoàn thuế (thông thường thì NLD chịu mất khoản này vì thủ tục hoàn thuế quá phức tạp!!!).
Bạn ko cần phải làm MST cho NLD để kê khai thuế đâu, họ cần thì sẽ tự làm sau cũng được mà (Xem quy định tại TT 81/2004/TT-BTC ngày 13/8/2004 ấy).
:drummer:

T

tinhco

Trung cấp
14/11/04
65
0
6
Chau Thanh
Thanks chị Tú Anh và anh Virgin đã trả lời câu hỏi của em.
Trong phiếu chi em ghi tên người đó thì em phải làm tờ khai nộp thuế đúng tên chứ? Nếu không, sau này Thuế kiểm tra thì em biết giải thích sao bây giờ?

T

tinhco

Trung cấp
14/11/04
65
0
6
Chau Thanh
lananhhoang nói:
Bạn là CQ chi trả thu nhập, chỉ tạm thu tiền hộ CQ thuế nên chỉ cần làm tờ khai mẫu 03b/TNTX (mẫu kèm theo TT 41/2006 của Bộ Tài chính), gửi CQ thuế là được.
Sau đó nếu cần thì bạn cấp biên lai thuế TN hoặc chứng từ khấu trừ thuế thu nhập cho NLD để họ làm thủ tục quyết toán thuế hoặc hoàn thuế (thông thường thì NLD chịu mất khoản này vì thủ tục hoàn thuế quá phức tạp!!!).
Bạn ko cần phải làm MST cho NLD để kê khai thuế đâu, họ cần thì sẽ tự làm sau cũng được mà (Xem quy định tại TT 81/2004/TT-BTC ngày 13/8/2004 ấy).
:drummer:
Thanks lananhhoang, để em xem lại TT81/2004. Nhưng mẫu 03b/TN cũng có dòng ghi mã số thuế cá nhân đó. Vậy em khỏi cần ghi dòng này phải không?

Sửa lần cuối:
L

lananhhoang

Trung cấp
14/4/06
112
0
0
Hà Nội
Đúng rồi. Nếu cá nhân có MST thì ghi, không thì thôi.
Sorry, vì mẫu 3b/TNTX vẫn lấy theo TT 12/2005 ngày 4/2/2005 của BTC.
(Một số mẫu khác thì lấy theo TT 41/2006 ngày 12/5/2006 của BTC rồi đấy - lưu ý nhé).:friend:

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Chán anh quá! Đây là giải quyết tình huống bất đắc dĩ. Lần sau hả, em rút kinh nghiệm: em sẽ xin luôn ảnh và photo luôn chứng minh thư của người lao động mà em thuê ngoài, có mà chạy đằng trời!

Người nhà em có vài chục cái mã số thuế thì đã sao chứ? Miễn không kê trùng người với hai mã số thuế khác nhau là được.

Virgin nói:
oà...em hướng dẫn kiểu này thì nhỡ một ngày nào nó người nhà của em có vài chục cái mã số thuế ah ?

L

lananhhoang

Trung cấp
14/4/06
112
0
0
Hà Nội
Nguyen Tu Anh nói:
Người nhà em có vài chục cái mã số thuế thì đã sao chứ? Miễn không kê trùng người với hai mã số thuế khác nhau là được.

hehe....
Ai cấp cho một người nhiều MST vậy?
Lại còn đi làm MST cho mất công nữa...

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Ôi thật sự là chán đấy! Không lẽ "người nhà em" thì chỉ có "1 người"? Không lẽ "người nhà em" thì phải là "họ hàng thân thích của em"? Không lẽ nói 1 lại chỉ hiểu có đến 1? :wall: