Số dư cuối kì TK tiền đang chuyển...

• Thread starter Face_to_destiny
  • Ngày gửi
F

Face_to_destiny

Trung cấp
26/9/04
113
0
0
42
In the end...
Em có vấn đề thắc mắc này, mời mọi người cùng thảo luận: TK tiền đang chuyển cũng thuộc nhóm các TK tiền, tuy nhiên thực tế tại thời điểm cuối năm TK này hầu như ít thấy có số dư. Vậy xin các bác cho ý kiến: Tình huống nào thì tài khoản này được ghi nhận số dư tại thời điểm cuối năm và số dư này chỉ bao gồm tiền mặt hay cả tiền gửi ngân hàng ??? :freddy:

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

ken137

Guest
4/1/06
123
1
0
TP. Tôi Yêu
Đã là tiền đang chuyển thi` làm sao biết là tiền mặt hay tiền gửi, Tùy người chuyển thôi
Tiền đang chuyển trong thực tế ít xảy ra vì bây giờ người ta chuyển cái vù là xong. Tuy nhiên nếu có là do thời gian chuyển tiền, DN phải xác định rằng đó đã là tiền của mình đang chuyển dựa vào chứng từ chuyển tiền của người chuyển mà cuối kỳ chưa nhận được tiền ghi nhận vào TK tiền đang chuyển.

Thực tế khó xảy ra, nếu có thuế sẽ giật mình ka ka

F

Face_to_destiny

Trung cấp
26/9/04
113
0
0
42
In the end...
Không bác nào có ý kiến nữa à? Vậy trong trường hợp tiền chuyển đi thì sao bác Ken nhỉ? Liệu có khoản tiền chuyển đi ngày 31/12 mà chưa đến tay khách hàng không? Em nghĩ trường hợp này chắc là có...

K

kiennghiep

Trung cấp
15/11/05
53
0
0
Hai Phong
Face_to_destiny nói:
Không bác nào có ý kiến nữa à? Vậy trong trường hợp tiền chuyển đi thì sao bác Ken nhỉ? Liệu có khoản tiền chuyển đi ngày 31/12 mà chưa đến tay khách hàng không? Em nghĩ trường hợp này chắc là có...
Trường hợp tiền chuyển đi thì mình đâu cần quan tâm tới đó là tiền đang chuyển. Nó đã được chuyển thì ghi giảm TK tiền 111/112 luôn mà.
Khoản này chỉ có đối tượng mà mình chuyển tới quan tâm nó có là tiền đang chuyển hay đã tới TK của họ chưa mà thôi

K

ken137

Guest
4/1/06
123
1
0
TP. Tôi Yêu
tiền bác đang chuyển à! Như bạn kiennghi nói tiền đã chuyển thi ghi giảm công nợ, còn chuyện có trục trặc "trên đường" thì giải quyết sau.
Ý bác là bác trả tiền cho người ta, bác chuyển tiền = ? Nếu chuyển qua ngân hàng thì không phải lo. Nếu chuyển = bưu điện thì đợi xác nhận của bưu điện hoặc bác trực tiếp call cho bưu điện. Nếu chuyển = "man or girl" thì cũng vẫn ghi giảm công nợ của kỳ này, sang kỳ sau (chắc chuyển ra tận nước ngoài) nếu tiền không đến tay thì xử lý vào 138. Cái này nguy hiểm lắm bác cẩn thận thuế chuyển bác đi luôn

T

Tieu My

Guest
21/4/06
50
0
0
PY
Face_to_destiny nói:
Vậy xin các bác cho ý kiến: Tình huống nào thì tài khoản này được ghi nhận số dư tại thời điểm cuối năm và số dư này chỉ bao gồm tiền mặt hay cả tiền gửi ngân hàng ??? :freddy:
??????

kiennghiep nói:
Trường hợp tiền chuyển đi thì mình đâu cần quan tâm tới đó là tiền đang chuyển. Nó đã được chuyển thì ghi giảm TK tiền 111/112 luôn mà.
Khoản này chỉ có đối tượng mà mình chuyển tới quan tâm nó có là tiền đang chuyển hay đã tới TK của họ chưa mà thôi
Đồng ý với bạn . :friend:

F

Face_to_destiny

Trung cấp
26/9/04
113
0
0
42
In the end...
To Tieu My: Là thế này ạ, tiền đang chuyển của bạn có thể là bạn xuất quỹ chuyển tiền cho khách hàng hoặc bạn thanh toán thông qua NH vì thế tôi mới hỏi là chỉ có trường hợp tiền mặt hay cả TGNH được ghi nhận vào TK "tiền đang chuyển", có lẽ câu hỏi chưa được rõ ràng cho lắm...
Tôi đặt ra tình huống thế này: tình huống công ty bạn xuất quỹ tiền mặt để thanh toán một khoản công nợ, bên bạn không chuyển qua bưu điện hay NH mà thuê một xe chuyên dụng để chở tiền đi. Vậy bạn sẽ hạch toán thế nào với khoản công nợ? Ghi giảm ngay khi lập phiếu chi hay ghi giảm khi khách hàng thông báo đã nhận được tiền?
Một tình huống nữa: Kế toán lập UNC đem ra ngân hàng, kế toán NH đã nhận UNC song thời điểm đó đã gần 4h chiều và vì thế nghiệp vụ chuyển tiền không thể được thực hiện. Vậy bạn ghi giảm công nợ và giảm TGNH ngay khi nộp UNC hay đợi khi có báo nợ mới hạch toán?
Tôi đang thắc mắc với những nghiệp vụ kiểu như thế này thì có thể ghi nhận vào TK tiền đang chuyển hay không, nhưng có lẽ TK này gây ra nhiều rắc rối với cơ quan thuế, phải không các bác???

K

kiennghiep

Trung cấp
15/11/05
53
0
0
Hai Phong
Face_to_destiny nói:
Tôi đặt ra tình huống thế này: tình huống công ty bạn xuất quỹ tiền mặt để thanh toán một khoản công nợ, bên bạn không chuyển qua bưu điện hay NH mà thuê một xe chuyên dụng để chở tiền đi. Vậy bạn sẽ hạch toán thế nào với khoản công nợ? Ghi giảm ngay khi lập phiếu chi hay ghi giảm khi khách hàng thông báo đã nhận được tiền?
Theo tôi, sẽ ghi giảm ngay khi lập phiếu chi, vì trên phiếu chi đã có đầy đủ chữ ký của những người có đủ thẩm quyền trong công ty.
Face_to_destiny nói:
Một tình huống nữa: Kế toán lập UNC đem ra ngân hàng, kế toán NH đã nhận UNC song thời điểm đó đã gần 4h chiều và vì thế nghiệp vụ chuyển tiền không thể được thực hiện. Vậy bạn ghi giảm công nợ và giảm TGNH ngay khi nộp UNC hay đợi khi có báo nợ mới hạch toán?
Không hạch toán khi nộp UNC mà hạch toán khi có giấy báo của ngân hàng.

F

Face_to_destiny

Trung cấp
26/9/04
113
0
0
42
In the end...
kiennghiep nói:
Theo tôi, sẽ ghi giảm ngay khi lập phiếu chi, vì trên phiếu chi đã có đầy đủ chữ ký của những người có đủ thẩm quyền trong công ty.
Vậy nếu xe tiền bị cướp thì hạch toán sao hả bác??? :sad:
kiennghiep nói:
Không hạch toán khi nộp UNC mà hạch toán khi có giấy báo của ngân hàng.
Đồng ý với bác 100%... Vậy tại thời điểm từ lúc 4h chiều 31/12 đến sáng ngày 01/01 khoản này có hạch toán vào 113 không bác??? :bigok:

N

nhungpt59

Cao cấp
25/7/03
324
1
0
Xin lấy một VD này cho trường hợp tiền đang chuyển:
VD: Đơn vị bạn mở tài khoản ở ngân hàng Vietcombank. Đơn vị có của hàng ở sóc sơn chẳng hạn. Đơn vị bạn quy định là cuối ngày nhânviên bán hàng phải nộp tiền bán hàng trong ngày vào tài khoản của ngân hàng (hoặc là sáng sơm ngày hôm sau phải nộp) tranh để tiền mặt dư nhiều trên két của cửa hàng cho an toàn.
Chẳng hạn chiều tối thứ sáu bạn kết thúc ca bán hàng vào lúc 5h. Lúc này CN ngân hàng ở Sóc sơn không nhận tiền nộp nữa. Theo quy định của đơn vị. Sáng sớm thứ bảy bạn nộp tiền vào tài khoản của CN ngân hàng tại Sóc sơn. bạn co giấy nộp tiền vào ngày thứ bảy. Nhưng vì ngân hàng mẹ ở Hà nội không làm việc vào ngày thứ bảy và CN do vậy đến sáng thứ hai tiền của bạn mới hiên lên tài khoản mẹ. Như vậy trên giấy báo có ở ngân hàng của bạn sẽ có tiền ở tài khoản 112 là ngày thứ hai, còn giấy nộp tiền mặt vào tài khoản của bạn là ngày thứ bảy.
vậy bạn phải có phiếu chi tiền vào ngày thứ bảy và TK tiền đang chuyển trong thứ bày và CN. Đồng thời có giấy báo cáo ngày thứ hai từ tiền đang chuyển vào TK ngân hàng,

Hạch toán: Ngày thứ bảy Nợ 113/ Có 111
Ngày thứ hai : Nợ 112/ Có 113

Với trường hợp bạn chuyển tiền bằng séc chuyển khoản cũng hay gặp TH như thế này.

Co sở để hạch toán là các phiếu thu, chi, giấy báo nợ, báo có của ngân hàng

K

kiennghiep

Trung cấp
15/11/05
53
0
0
Hai Phong
Face_to_destiny nói:
Vậy nếu xe tiền bị cướp thì hạch toán sao hả bác??? :sad:
Trường hợp bất thường này, tiến hành treo trên 1388
Nợ 1388 / Có 331
để chờ xử lý (có thể truy ra thủ phạm và thu hồi lại được)
Đồng ý với nhungpt59 về trường hợp nộp tiền vào TK khi đã quá giờ hoặc hội sở không làm việc vào ngày thứ 7 trong khi các phòng giao dịch, chi nhánh vẫn làm việc.
Cũng xin bổ sung một trường hợp xảy ra định khoản TK 113 như sau:
Cty mở TK tại 2 ngân hàng A và B, cuối giờ chiều chuyển tiền từ ngân hàng A tới ngân hàng B, ngân hàng A đã chuyển tiền đi (thể hiện trên UNC) nhưng ngân hàng B hôm sau mới nhận được. Trong trường hợp này cũng treo trên 113.

F

Face_to_destiny

Trung cấp
26/9/04
113
0
0
42
In the end...
kiennghiep nói:
Trường hợp bất thường này, tiến hành treo trên 1388
Nợ 1388 / Có 331
để chờ xử lý (có thể truy ra thủ phạm và thu hồi lại được)
Thế thì có vẻ rắc rối bác nhỉ? Theo em ta nên hạch toán giảm công nợ khi có thông báo của khách hàng về việc nhận đủ tiền thì hơn, vì xác nhận của cấp có thẩm quyền trên PC là để đảm bảo rằng số tiền xuất quỹ ghi nhận trên PC là đúng, và khi đó ta treo khoản này trên 113. Bác thấy thế có được ko?
kiennghiep nói:
Cũng xin bổ sung một trường hợp xảy ra định khoản TK 113 như sau:
Cty mở TK tại 2 ngân hàng A và B, cuối giờ chiều chuyển tiền từ ngân hàng A tới ngân hàng B, ngân hàng A đã chuyển tiền đi (thể hiện trên UNC) nhưng ngân hàng B hôm sau mới nhận được. Trong trường hợp này cũng treo trên 113.
Theo em trường hợp này ta chưa treo trên 113 được, vì UNC chưa thể được coi là chứng từ gốc để hạch toán...

K

kiennghiep

Trung cấp
15/11/05
53
0
0
Hai Phong
- Nếu làm theo cách của bạn, thay vì bạn theo dõi công nợ khách hàng thì bạn lại phải theo dõi chi tiết các khoản 113 phát sinh, và nhà cung cấp đôi khi không có nhiều thời gian để thông báo lại cho bạn rằng họ đã nhận được tiền từ công ty bạn. Thường thì họ chỉ thông báo rằng tại sao đến hạn mà tiền chưa tới TK của họ mà thôi. Việc đối chiếu công nợ thường được diễn ra vào cuối tháng hoặc đầu tháng sau trên bảng xác nhận công nợ giữa đôi bên.
- Mình xin đính chính thêm là UNC có xác nhận của ngân hàng và giấy báo của ngân hàng (nghĩa là sổ phụ của ngân hàng cũng thể hiện khoản tiền tiền này đã được chi ra từ TK của cty)

F

Face_to_destiny

Trung cấp
26/9/04
113
0
0
42
In the end...
kiennghiep nói:
- Nếu làm theo cách của bạn, thay vì bạn theo dõi công nợ khách hàng thì bạn lại phải theo dõi chi tiết các khoản 113 phát sinh, và nhà cung cấp đôi khi không có nhiều thời gian để thông báo lại cho bạn rằng họ đã nhận được tiền từ công ty bạn. Thường thì họ chỉ thông báo rằng tại sao đến hạn mà tiền chưa tới TK của họ mà thôi. Việc đối chiếu công nợ thường được diễn ra vào cuối tháng hoặc đầu tháng sau trên bảng xác nhận công nợ giữa đôi bên.
Nếu thời gian chuyển tiền từ đơn vị đến khách hàng là lâu (giả sử từ HN đến Sài Gòn), thì theo dõi trên 113 theo em sẽ là đúng hơn cả bác ạ, vì khi mình xuất tiền thì chưa chắc khách hàng đã nhận được mà, với lại khi họ nhận tiền của mình thì phải có phiếu thu chứ?. Tất nhiên ở VN không như bên Mỹ nên em mới đưa ra tình huống như thế, còn ở VN làm gì có DN nào lại đi thuê xe chở tiền đi thanh toán bao giờ, phải ko bác???
kiennghiep nói:
- Mình xin đính chính thêm là UNC có xác nhận của ngân hàng và giấy báo của ngân hàng (nghĩa là sổ phụ của ngân hàng cũng thể hiện khoản tiền tiền này đã được chi ra từ TK của cty)
Bác ơi nếu thế thì ta đã nhận được báo có của NH rồi, vì tiền đã chuyển đi từ TK của mình thì NH cũng sẽ gửi ngay báo nợ cho mình mà...

Thank mọi người nhiều vì đã đóng góp ý kiến... :eek:fftopic:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA