Quy định mở sổ kế toán cho DN mới thành lập theo điều 27 Luật Kế Toán

• Thread starter dangngoctuyet
  • Ngày gửi
D

dangngoctuyet

Trung cấp
Hi cả nhà,
E có một vài thắc mắc mong cả nhà cùng tham khảo và rút ra kết luận để mọi người trong 4rum có thêm exp trong quá trình làm việc kế toán
Vấn đề như sau:

Điều 27. Mở sổ, ghi sổ, khóa sổ kế toán:
1. Sổ kế toán phải mở vào đầu kỳ kế toán năm; đối với đơn vị kế toán mới thành lập, sổ kế toán phải mở từ ngày thành lập

Theo điều 27 thì khi DN nhận được giấy CNĐKKD thì đã mở sổ kế toán được?? đúng hay không?
Giả sử trường hợp DN thành lập vào ngày 27/8/2012 (Giấy CNĐKKD) nhưng hồ sơ khai thuế ban đầu vẫn chưa đăng ký (chưa lựa chọn chế độ kế toán)
Theo quy định thời gian đăng ký thuế ban đầu 10 ngày kể từ ngày nhận được giấy CNĐKKD
Vậy nếu trong trường hợp sau khi thành lập được 3 ngày thì có NVKTPS ví dụ như:
Chi tiếp khách có hóa đơn chứng từ đầy đủ thì hóa đơn đó có được xem là hóa đơn chi phí hợp lý của Cty hay không?
Và đối với hóa đơn đó phải xử lý như thế nào?
Giả thuyết trường hợp sau khi thành lập 03 ngày đó Cty chưa lựa chọn chế độ kế toán (hồ sơ khai thuế ban đầu vẫn chưa được CQT phê duyệt)

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
D

doremon ppn

Sơ cấp
27/1/11
23
0
0
35
hải hậu - nam định
Ðề: Quy định mở sổ kế toán cho DN mới thành lập theo điều 27 Luật Kế Toán

Chi tiếp khách có hóa đơn chứng từ đầy đủ thì hóa đơn đó có được xem là hóa đơn chi phí hợp lý của Cty hay không? mình nghĩ là vẫn dc bạn ah.

D

dangngoctuyet

Trung cấp

Chi tiếp khách có hóa đơn chứng từ đầy đủ thì hóa đơn đó có được xem là hóa đơn chi phí hợp lý của Cty hay không? mình nghĩ là vẫn dc bạn ah.
hi bạn,
Mình cũng nghĩ là được bạn àh
nhưng vấn đề là hạch toán thế nào vì thực tế hình thức ghi sổ vẫn chưa được lựa chọn mà đã phát sinh nghiệp vụ rồi (ví dụ mình có nêu)

NONG DAN

NONG DAN

Người cày không có ruộng.

hi bạn,
Mình cũng nghĩ là được bạn àh
nhưng vấn đề là hạch toán thế nào vì thực tế hình thức ghi sổ vẫn chưa được lựa chọn mà đã phát sinh nghiệp vụ rồi (ví dụ mình có nêu)

Đơn giản hóa vấn đề theo cách của nhà nông: hóa đơn GTGT đầu vào được kê khai trong 6 tháng ... cứ làm xong thủ tục thuế ban đầu, lựa chọn xong hình thức ghi sổ ... hông lẽ vụ này 6 tháng không giải quyết xong :004:

D

dangngoctuyet

Trung cấp

Đơn giản hóa vấn đề theo cách của nhà nông: hóa đơn GTGT đầu vào được kê khai trong 6 tháng ... cứ làm xong thủ tục thuế ban đầu, lựa chọn xong hình thức ghi sổ ... hông lẽ vụ này 6 tháng không giải quyết xong :004:

thank bác!
trưa nay e cũng vừa trao đổi với chị kế toán trong công ty và câu trả lời như bác nói
Mọi thứ đều được giản đơn hóa bác nhỉ e nghĩ nhiều quá đâm ra "ngớ" :d

A

acman123

Sơ cấp
22/11/11
17
0
1
Hà Nội

Bác này trả lời hóm hỉnh thế:015:

B

bonbonyeu2009

Guest
7/11/10
17
0
1
40
soc son - ha noi

Hi cả nhà,
E có một vài thắc mắc mong cả nhà cùng tham khảo và rút ra kết luận để mọi người trong 4rum có thêm exp trong quá trình làm việc kế toán
Vấn đề như sau:

Theo điều 27 thì khi DN nhận được giấy CNĐKKD thì đã mở sổ kế toán được?? đúng hay không?
Giả sử trường hợp DN thành lập vào ngày 27/8/2012 (Giấy CNĐKKD) nhưng hồ sơ khai thuế ban đầu vẫn chưa đăng ký (chưa lựa chọn chế độ kế toán)
Theo quy định thời gian đăng ký thuế ban đầu 10 ngày kể từ ngày nhận được giấy CNĐKKD
Vậy nếu trong trường hợp sau khi thành lập được 3 ngày thì có NVKTPS ví dụ như:
Chi tiếp khách có hóa đơn chứng từ đầy đủ thì hóa đơn đó có được xem là hóa đơn chi phí hợp lý của Cty hay không?
Và đối với hóa đơn đó phải xử lý như thế nào?
Giả thuyết trường hợp sau khi thành lập 03 ngày đó Cty chưa lựa chọn chế độ kế toán (hồ sơ khai thuế ban đầu vẫn chưa được CQT phê duyệt)

Mình làm ở công ty mình mà mình có thấy đăng ký lựa chọn chế độ kế toán gì đâu? Thế bây giờ lên thuế đăng ký có được không nhỉ (công ty mình thành lập từ 2010)

D

dangngoctuyet

Trung cấp

Mình làm ở công ty mình mà mình có thấy đăng ký lựa chọn chế độ kế toán gì đâu? Thế bây giờ lên thuế đăng ký có được không nhỉ (công ty mình thành lập từ 2010)

đăng ký lựa chọn chế độ kế toán nằm trong hồ sơ khai thuế ban đầu đó bạn
Cty thành lập từ năm 2010 tới giờ mà chưa đăng ký chế độ kế toán theo QĐ nào vậy bạn làm BCTC bằng cách nào nhỉ? :042:

levanton

levanton

Cao cấp

đăng ký lựa chọn chế độ kế toán nằm trong hồ sơ khai thuế ban đầu đó bạn
Cty thành lập từ năm 2010 tới giờ mà chưa đăng ký chế độ kế toán theo QĐ nào vậy bạn làm BCTC bằng cách nào nhỉ? :042:

Nếu chưa đăng ký thì hạch toán hệ thống TK theo mặc định: Doanh nghiệp nhỏ và vừa hạch toán theo quyết định 48, doanh nghiệp lớn lớn hạch toán theo quyết định 15. Nếu theo vậy thì không cần đăng ký theo quyết định nào.

I

ivy121988

Sơ cấp
22/8/12
12
0
0
36
Đà Nẵng

Xin chào các bạn, mình mới được nhận vào làm kế toán tại công ty giáo dục, mình mới ra trường và lại làm trái ngành nên mình chưa có nhiều kiến thức nghiệp vụ trong lĩnh vực này, trong 4 rum có các anh chị các bạn nào đã làm kế toán lâu năm có thể cho mình xin nick yahoo để tham khảo các nghiệp vụ được ko. Và cho mình hỏi điều đầu tiên là mở sổ kế toán như thế nào, đăng ký ở đâu. Thứ 2 việc hạch toán giảm giá cho khách hàng được làm như thế nào. VD: 1 suất học giá :1 triệu đồng, giảm giá 10 %. Cảm ơn các bạn và các anh chị rất nhiều.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA