Hạch toán hàng nhập khẩu như thế nào!

• Thread starter handsome
  • Ngày gửi
H

handsome

Sơ cấp
20/7/06
19
0
1
40
TP.HCM
:bigok: Chào các anh chị!
Công ty của em lần đầu tiên nhập khẩu hàng. Sau khi uỷ thác cho công ty khác nhập vế. Hàng nhập khẩu có thuế suất 0%, thuế GTGT 10%. Bây giờ em có phải lên chi cục thuế để nộp thuế GTGT hay không? Thủ tục như thế nào?.

Dựa vào tờ khai Hải quan, hợp đồng, biil, invoice, packing list để hạch toán được không? Hạch toán như thế nào?
Mong anh chị giúp đỡ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
handsome nói:
:bigok: Chào các anh chị!
Công ty của em lần đầu tiên nhập khẩu hàng. Sau khi uỷ thác cho công ty khác nhập vế. Hàng nhập khẩu có thuế suất 0%, thuế GTGT 10%. Bây giờ em có phải lên chi cục thuế để nộp thuế GTGT hay không? Thủ tục như thế nào?.

Dựa vào tờ khai Hải quan, hợp đồng, biil, invoice, packing list để hạch toán được không? Hạch toán như thế nào?
Mong anh chị giúp đỡ.
Nếu là nhập khẩu ủy thác qua 01 công ty khác thì bạn sẽ nhận được hóa đơn GTGT từ công ty nhập ủy thác cho bạn chứ. Chính HĐơn đó sẽ là căn cứ để bạn hạch toán giá trị hàng hóa, các khoản thuế và chi phí khác, còn những chứng từ như bạn đã nêu chỉ dùng để lưu kèm với hồ sơ lô hàng và chỉ có giá trị tham khảo thôi.
Đề nghị bạn cho biết thêm chi tiết cụ thể về nội dung HĐ ủy thác.

H

handsome

Sơ cấp
20/7/06
19
0
1
40
TP.HCM
Toàn bộ chứng từ do công ty của tôi ký tên. Họ chỉ xuất hoá đơn phí dịch vụ thôi. Không có hợp đồng uỷ thác!

M

minhha246

Guest
10/9/08
2
0
0
Hà Tây
Các bác cho em hỏi!
Công ty em ủy thác cho công ty khác nhập hàng về, nay họ xuất hóa đơn cho bên em và đi kèm 2 HĐ gtgt ghi là phí dịch vụ xuất nhập khẩu, 1 HĐ là 5%, 1 là 10%, em không hiểu phải hạch toán như thế nào cho hợp lý? Em mới vào làm mong các bác giúp đỡ.

L

lienlt

Guest
12/11/08
1
0
0
Quan Tan Binh Tp HCM
1.Chao cac anh chị. Em mới vào làm cho 1cty, ma no lai co TK ngoai te va nhập khẩu hang mà em chưa lam nhung cai do bao gio vay cho em hoi.
Cty em co NK 1lo hang nhung cty nho uy thac cho 1cty khac nhap khau hang, tất cả invoice, salecontrac, packinglist đều do cty em dứng tên. trong hop dong nhờ uy thac thi ghi la việc dong thuế nhap khau cho lô hang la người mua va người ban chịu trách nhiệm với cơ quan thuế và hải quan. Nay hàng về đến cảng bên nhận uỷ thác lô hàng đó có gửi cho bên em công vận chuyển cước và nói bên em chuyển tiền qua cho họ để họ đóng vào NH chuyển qua cho bên kia để làm thủ tục hải quan và lấy hàng ra, bên em đóng tiền xong cho họ thì họ có xuất hoá đơn cho bên em. Và tiền hàng thì Cty em trực tiếp thanh toán cho bên nước ngoài theo từng đợt trong hợp đồng. Vậy cho em hỏi sau này hoá đơn về thì trên HĐ bên mua là ghi bên Cty của em hay Cty được bên em uỷ thác và số tiền dịch vụ mà bên em uỷ thác cho họ nhập khẩu lô hàng đó thì phải hạch toán nhu thế nào.
2.Ben em có trả tiền từng đợt cho bên nước ngoài vậy làm thế nào để mình hạch toán tỷ giá 1cách chính xác nhất.
VD: Tổng trị giá lô hàng 10chiếc xe là 294.300EUR
Bên em ký quỹ 10% là 29.430EUR
Sau dó hàng về trước 6chiếc NH thông báo bên em phải nộp 176.580EUR, trừ đi tiền ký quỹ 10% thì bên em còn phải nộp vào NH 158.922EUR. tại thời điểm đó bên em bán 133,651.2USD tương đương 105,071.7EUR và vay thêm của NH 70.000usd sau đó bán luôn 70.000usd thì được 53,850.3EUR thì đủ số tiền thanh toán. Anh chị chỉ giùm cho em hạch toán các nghiệp vụ trên và phải lấy tỷ giá ơ đâu là chính xac.
Em cam on tat ca rat nhiều ah.

N

nhatkhoi

Sơ cấp
11/12/08
11
0
1
Sài Gòn
Toàn bộ chứng từ do công ty của tôi ký tên. Họ chỉ xuất hoá đơn phí dịch vụ thôi. Không có hợp đồng uỷ thác!

Nếy vậy thì bạn hạch toán bình thường thôi mà
Thuế GTGT NK: Nợ 133/Có 33312
Bạn lên kho bạc nhà nước đóng tiền cho khoản thuế GTGT NK này (nếu nộp tiền mặt) hoặc làm lệnh chuyển ngân hàng kèm theo giấy nộp NSNN
Khi nào phần thuế GTGT NK này đóng xong bạn mới đươc kết chuyển cấn trừ thuế GTGT đầu ra, nếu chưa đóng thì nó vẫn nằm trên số dư 133
Khi hàng hóa về bạn hạch toán giá trị hàng NK
Nợ 152/156
Có 331
Giá trị sẽ bằng số tiền ngoại tệ trên invoice nhan với tỷ giá hạch toán

Thân

S

sinlac

Guest
20/1/09
4
0
0
38
ha noi
Anh chị nào cho em hỏi 1 chút là : Em hạch toán chí phí Dịch vụ và phí lưu kho của hàng ô tô nhập khẩu như thế nào ạ. có gì anh chị giúp em với nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA