Hạch toán chênh lệch giữa giá trị hợp đồng và hóa đơn

• Thread starter thanhhien1903
  • Ngày gửi
T

thanhhien1903

Guest
9/8/06
6
0
0
43
Dong Nai
Chào tất cả các bạn!

Mình đang có một vấn đề cần các bạn góp ý, hướng dẫn như sau:

Bên mình có ký với nhà cung cấp 1 hợp đồng kinh tế trị giá 36.546.421đ nhưng khi họ xuất hoá đơn cho bên mình là 36.546.422đ và bên mình đã thanh toán cho nhà cung cấp qua chuyển khoản theo giá trị hợp đồng là 36.546.421đ. Do vậy mình đang lo lắng không biết số chênh lệch một đồng trên xử lý như thế nào và cách hạch toán như thế nào mới đúng.

Rất mong được các bạn góp ý cho mình nha.

Cám ơn tất cả các bạn và mình rất mong được phản hồi từ các bạn đấy. Đia chỉ email cua minh: thanhhien1903@yahoo.com nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,704
1,382
113
50
TP.HCM
Giá trị trên hợp đồng kinh tế đôi khi có thể chênh lệch 01 chút so với giá trị thực tế thực hiện HĐồng. Và căn cứ để thanh toán và hạch toán là giá trị thực tế theo biên bản nghiệm thu và hóa đơn.
Trường hợp của bạn lệch có 01 đồng (có lẽ là do làm tròn số khi tính thuế GTGT), và cũng may là giá trị trên HĐ lớn hơn nên để hợp thức hóa nốt 01 đồng chênh lệch này, bạn có thể làm phiếu chi tiền mặt.

• Like
Reactions: snowsummer1791
levanton

levanton

Cao cấp
thanhhien1903 nói:
Chào tất cả các bạn!

Mình đang có một vấn đề cần các bạn góp ý, hướng dẫn như sau:

Bên mình có ký với nhà cung cấp 1 hợp đồng kinh tế trị giá 36.546.421đ nhưng khi họ xuất hoá đơn cho bên mình là 36.546.422đ và bên mình đã thanh toán cho nhà cung cấp qua chuyển khoản theo giá trị hợp đồng là 36.546.421đ. Do vậy mình đang lo lắng không biết số chênh lệch một đồng trên xử lý như thế nào và cách hạch toán như thế nào mới đúng.

Rất mong được các bạn góp ý cho mình nha.

Cám ơn tất cả các bạn và mình rất mong được phản hồi từ các bạn đấy. Đia chỉ email cua minh: thanhhien1903@yahoo.com nhé!

Chỉ 1 đồng thôi, không ai hỏi bạn làm gì. Nếu để sách sổ sách, sổ chi tiết công nợ, bạn hạch toán
Nợ 331/Có 711

T

thanhhien1903

Guest
9/8/06
6
0
0
43
Dong Nai
Cám ơn các anh chị đã gỡ rối cho em nhiều nha.
Anh Chị ơi! Cho em hỏi nhỏ thêm chút xíu nữa là nếu trong trường hợp giá trị hóa đơn thấp hơn so với hợp đồng thì xử lý như thế nào? Thanh toán theo hóa đơn hay giá trị hợp đồng?
Rất mong được sự đóng góp ý kiến của các anh chị và các bạn.

N

nostarwhere24

Guest
9/8/06
144
0
0
ha noi
bạn ơi, nếu trường hợp hóa đơn thấp hơn so với hợp đồng mà minh phải trả thì bạn cứ thanh toán trị giá tiền trên hóa đơn là được mà, k sao đâu, bên mình vẫn thường làm như thế đo.
chúc thành công

N

ntan50

Trung cấp
25/5/06
68
0
6
Hà Nội
Cốt lõi của vấn đề thanh toán theo tôi là phải là giá trị hàng hóa dịch vụ thực tế mà bạn nhận được. Giá trị hợp đồng có là bao nhiêu thì bạn cũng chỉ thanh toán cho những khoản mà thực tế bạn nhận được. Căn cứ để bạn xác định lượng giá trị bạn nhận được chính là chứng từ xuất kho của bên bán, hóa đơn, phiếu nhập của bên bạn, biên bản bàn giao hàng hóa, biên bản nghiệm thu, thanh lý hợp đồng…
Việc giá trị hóa đơn lớn hơn giá trị hợp đồng là có thể có. Nếu giá trị chênh lệch lớn thì phải có lý do rõ ràng và lập phụ lục hợp đồng cho giá trị tăng thêm. Nếu giá trị nhỏ chỉ là do sai sót như vậy tính vào chi phí hoặc doanh thu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA