Quy định về đánh số thứ tự phiếu thu, chi trong kế toán

• Thread starter minhcong
  • Ngày gửi
minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
Theo cách thông thường khi đánh số phiếu thu, hoặc chi, em thấy thường đánh PC001, PC002.....(Thứ tự tăng dần từ ngày 01/01 đến 31/12/201N).
Giờ em muốn hỏi: nếu em đánh theo quy ước em tự nghĩ ra như sau:
PC120101.1 (Tức phiếu chi năm 12, tháng 01 ngày 01, chứng từ số 1)
Giả sử rằng đến 03/05/2012 em có phiếu chi thì số phiếu sẽ là : PC120503.1 thì được ko???
Quy định cụ thể về số thứ tự phiếu thu , chi bằng văn bản nào???

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

cocle

Cao cấp
19/9/12
555
7
0
Vietnam
Ðề: Quy định về đánh số thứ tự phiếu thu, chi trong kế toán

Sao lại rắc rối thế bạn !

H

hoivienmoi

Guest
19/7/12
3
0
0
35
bình định

Ví dụ phiếu chi tháng 9 mình đánh PC09/001 rùi sau đó chỉ cần đánh PC09/ ..là mày tự nhảy số thứ tự tiếp theo ah.Như bạn thì rắc rối quá

V

voanhkhoa

Sơ cấp
26/2/11
34
0
0
tphcm

Cái này tự mình quy định sao cho thấy tiện và lợi ví dụ như: dễ theo dõi, dễ quản lý, dễ nhớ, dễ nhìn thui bạn ơi.

V

vicky89

Sơ cấp
8/9/12
7
0
0
35
dong nai

Tùy cty thôi bạn, miễn dễ dàng cho mình là được. Ví dụ: phiếu thu ngày 01 tháng 01 năm 2012, cty mình làm như sau: PT1201001 (năm 2012, tháng 01 số 001)

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa

Không phải tự dưng mà em lại có câu hỏi như vậy đâu.
1. Em có làm thêm một số công ty, việc đánh số thứ tự phiếu thu chi là vô cùng quan trọng. Vừa muốn in ra để cho "sếp" ký luôn đến cuối năm đỡ bận, nhưng vừa phải chính xác. Do làm thêm nên có một số hóa đơn chứng từ mình nhận về ko kịp thời điểm, mình phải chèn phiếu đó vào, do đó làm đẩy các phiếu trở về sau sai hết (nếu đã in và ký rồi thì có lẽ phải làm lại)
2. Sau khi nghiên cứu quyển " Sổ sách kế toán theo QĐ 15" có dòng nói về quy định lập phiếu thu chi: "số phiếu thu (chi) phải được đanh liên tục trong 1 kỳ kế toán.
3. Kỳ kế toán có 3 loại: kỳ kế toán năm, quý, tháng
Điều đó có nghĩa là : Tối thiểu trong 1 tháng các phiếu chi (thu) phải được đánh liên tục, tăng dần, ko đứng quãng.
VD: Phiếu chi ngày 20/09/2012 thì có thể được ký hiệu: PC09.001,PC09.002 ...v..v....

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city

Tôi thấy nhiều công ty kế toán lỡ in phiếu thu chi ra rồi,muốn chèn vào 1 vài phiếu do sơ sót thì họ thường thêm vào đuôi a,b,c ... với điều kiện chưa ghi vào sổ quỹ TM ---> tuy nhiên hạn chế không nên lạm dụng nhiều
VD như: PC2601: phiếu chi số 26 tháng 1, lại chèn thêm 1 vài số do sơ sót: PC2601a, PC2601b,.....
=> quy ước cách đánh số phiếu chi (thu) cho riêng mình sao cho dễ nhớ,khoa học,dễ tìm khi kiểm tra thôi

• Like
Reactions: NGUYEN HANG VIET
V

vualechuatrinh

Trung cấp
18/9/12
116
2
18
HCM

đúng rồi, bên công ty mình, vừa chèn phiếu thu, phiếu chi luôn, cũng thêm đuôi a, b

S

shinheo83

Guest
3/1/13
1
0
0
32
Tp Hcm

chào mấy a chị. e đang là sv năm 3 ngành kế toán tài chính. e đc nhận về làm kế toán cho 1 công ty mới mở làm về cơ khí. e lập phiếu chi, nhưng tới phần lý do chi: e k bít ghi ntn.
vd: cty e mua sắt, thép, gạch để xây hoàn thiện cty. vậy lúc ghi phiếu chi cho hóa đơn đó. e ghi ntn ạ?

C

cocle

Cao cấp
19/9/12
555
7
0
Vietnam

Mua các vật tư sắt thépgach về, bạn lập phiếu nhập kho, sau đó mới chi tiền : nội dung chi ghi " chi tiền mua vật tư theo phiếu nhập số... ngày ....)

bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
45
Ha Noi

Không phải tự dưng mà em lại có câu hỏi như vậy đâu.
1. Em có làm thêm một số công ty, việc đánh số thứ tự phiếu thu chi là vô cùng quan trọng. Vừa muốn in ra để cho "sếp" ký luôn đến cuối năm đỡ bận, nhưng vừa phải chính xác. Do làm thêm nên có một số hóa đơn chứng từ mình nhận về ko kịp thời điểm, mình phải chèn phiếu đó vào, do đó làm đẩy các phiếu trở về sau sai hết (nếu đã in và ký rồi thì có lẽ phải làm lại)
2. Sau khi nghiên cứu quyển " Sổ sách kế toán theo QĐ 15" có dòng nói về quy định lập phiếu thu chi: "số phiếu thu (chi) phải được đanh liên tục trong 1 kỳ kế toán.
3. Kỳ kế toán có 3 loại: kỳ kế toán năm, quý, tháng
Điều đó có nghĩa là : Tối thiểu trong 1 tháng các phiếu chi (thu) phải được đánh liên tục, tăng dần, ko đứng quãng.
VD: Phiếu chi ngày 20/09/2012 thì có thể được ký hiệu: PC09.001,PC09.002 ...v..v....

Bạn này khôngphuwcs tạp đâu ! mà công ty bạn nhiều vấn đề rùi !

Bạn nên tham khảo phần ERP trong đó có phần quản lý chứng từ !

Chúc bạn thành công !

T

Thanhkt2013

Guest
21/1/13
1
0
0
Thai Binh

Công ty mình cũng không phức tạp vậy đâu, chỉ đánh theo số thứ tự PC001,PC002,....thôi. Còn lý do chi cũng chi ghi đơn giản là mua gì thôi

H

huyennicesoft

Sơ cấp

chào mấy a chị. e đang là sv năm 3 ngành kế toán tài chính. e đc nhận về làm kế toán cho 1 công ty mới mở làm về cơ khí. e lập phiếu chi, nhưng tới phần lý do chi: e k bít ghi ntn.
vd: cty e mua sắt, thép, gạch để xây hoàn thiện cty. vậy lúc ghi phiếu chi cho hóa đơn đó. e ghi ntn ạ?

chi tiền mua vật tư theo hóa đơn số...ngày...

M

maianh08

Guest
24/9/12
1
0
1
Hà Nội

Bên e cũng đánh phiếu chi bằng máy tính, nhưng do là em quên mất không đánh lại phiếu chi từ đầu năm 2013 bắt đầu từ 1, nay e có thể sửa số thứ tự của phiếu chi ở bản đã ký bằng tay được không ạ?

7ran7uan

7ran7uan

Trung cấp
27/1/11
53
1
6
37
Vinh City

Thấy 1 số anh em đánh số thự tự phiếu chi, thu phức tạp dài dòng quá
Em đang làm thì quy ước đánh số thứ tự sau: Phiếu chi: PC01/02 (Số 01 của tháng 2, nếu đơn vị ps nhiều phiếu trong tháng thì để số hàng trăm PC001/02)
Và thỉng thoảng cũng có chèn thì thêm a,b,c sau để phân biệt hihí
Thấy đơn giản và dễ hiểu và chưa đc thanh tra lần nào nên cũng coi như đc

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA