Kế toán trưởng

• Thread starter dola_vn2002
  • Ngày gửi
D

dola_vn2002

Trung cấp
16/3/06
76
0
6
hanoi
Mình nghe nói theo quy định bắt buộc thì mỗi công ty hoạt động từ 2 năm trở lên đều phải có Kế toán trưởng. Nếu ko thì sẽ bị phạt Ko biết thông tin đó có đúng ko nhỉ ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

sao2005

Trung cấp
14/6/06
95
1
6
Bầu trời về đêm
dola_vn2002 nói:
Mình nghe nói theo quy định bắt buộc thì mỗi công ty hoạt động từ 2 năm trở lên đều phải có Kế toán trưởng. Nếu ko thì sẽ bị phạt Ko biết thông tin đó có đúng ko nhỉ ?

Để trả lời cho câu hỏi của bạn, mình sẽ dẫn ra 2 đoạn trích sau:
1.
Luật Kế toán số 03/2003/QH11 ngày 17/06/2003 nói:
1. Đơn vị kế toán phải tổ chức bộ máy kế toán, bố trí người làm kế toán hoặc thuê làm kế toán.
2. Đơn vị kế toán phải bố trí người làm kế toán trưởng. Trường hợp đơn vị kế toán chưa bố trí được người làm kế toán trưởng thì phải cử người phụ trách kế toán hoặc thuê người làm kế toán trưởng (sau đây kế toán trưởng và người phụ trách kế toán gọi chung là kế toán trưởng).

2.
TTư liên tịch Số: 13/2005/TTLT-BTC-BLĐTBXH ngày 07/02/2005 nói:
3/ Bố trí người làm phụ trách kế toán
Các đơn vị, tổ chức được bố trí người làm phụ trách kế toán, gồm:
a) Các đơn vị kế toán quy định tại điểm 2 nêu trên, nếu khuyết người làm kế toán trưởng thì Thủ trưởng đơn vị kế toán phải bố trí ngay người làm kế toán trưởng. Trường hợp chưa có người đủ tiêu chuẩn và điều kiện để bổ nhiệm làm kế toán trưởng thì được phép bố trí người làm phụ trách kế toán trong thời hạn tối đa là một năm tài chính, sau đó phải bổ nhiệm ngay người làm kế toán trưởng.
b) Các tổ chức hoạt động kinh doanh quy định tại điểm 6 và điểm 8, phần I của Thông tư này không bắt buộc phải bố trí người làm kế toán trưởng nhưng phải cử người làm phụ trách kế toán. Người được bố trí làm phụ trách kế toán trong trường hợp này không bị hạn chế về thời gian làm phụ trách kế toán.

Xin nói thêm, Các tổ chức hoạt động kinh doanh quy định tại điểm 6 và điểm 8 nói tại điểm b, đoạn trích dẫn 2 là: (6) Văn phòng đại diện của doanh nghiệp nước ngoài hoạt động tại Việt Nam và (8) Hộ kinh doanh cá thể và tổ hợp tác.
Tổ chức kinh doanh của bạn là 1 công ty. Vì vậy, trong năm đầu tiên, tổ chức của bạn ít nhất phải có người phụ trách kế toán. Từ năm thứ 2 trở đi, tổ chức của bạn cần có 1 kế toán trưởng được bổ nhiệm chính thức.

Sửa lần cuối:
P

phanlan

Guest
17/11/06
1
0
0
Đà Nẵng
Cho e hỏi ko có bằng đại học chỉ học TC thôi có dc lam Kế toán trưởng ko? Cảm ơn nhiều

D

dola_vn2002

Trung cấp
16/3/06
76
0
6
hanoi
Theo mình đc biết thì bằng đại học TC hay bằng gì thì điều quan trọng là bạn phải có "chứng chỉ kế toán trưởng". và đc sự bổ nhiệm chức danh của giám đốc

T

toitoitoi

Guest
9/5/08
6
0
0
38
da nang
băng cấp không quan trong lám đâu nhưng phải co chứng chỉ kế toán trưởng.
nhưng mình nghĩ cần một chút kinh nghiệm nữa chứ không dễ vô tù lắm đó

M

matbuon_839

Guest
19/8/06
7
0
0
40
hà nội
Minh nghe noi, tuong lai bang ke toan truong cung ko can nua ma quan trong phai can " chung chi hanh nghe ke toan" ko bit dung ko nhi?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA