Viết sai địa chỉ trên hóa đơn GTGT

Thảo luận trong 'Hóa đơn, chứng từ' bắt đầu bởi Võ Châu Điềm, 11 Tháng tám 2006.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.

5,255 lượt xem

  1. Võ Châu Điềm

    Võ Châu Điềm Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    5
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    TpHCM
    Chào các bạn,

    Hóa đơn GTGT viết sai địa chỉ phải làm sao đây, các bạn giúp mình với. Cảm ơn nhiều.:wall:
     
    #1
  2. vitconlonton

    vitconlonton Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    612
    Đã được thích:
    5
    Nơi ở:
    đâu đó ngoài webketoan
    lập biên bản điều chỉnh hoá đơn rồi 2 bên ký tên, đóng dấu vào là xong :dance2:
     
    #2
  3. Phuong Nam

    Phuong Nam Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    221
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    Ha Noi
    Hóa đơn đầu ra do công ty bạn viết sai cho khách hàng? Hay là hóa đơn đầu vào?
    Nếu là hóa đơn đầu ra mà chưa xé khỏi cuống thì bạn gạch chéo cả 3 liên và viết cái khác cho khách hàng, còn nếu đã xé thì làm biên bản hủy hóa đơn có chữ ký và dấu của cả hai bên và xuất hóa đơn mới.
    Nếu là hóa đơn đầu vào thì yêu cầu bên bán viết cho công ty bạn cái khác thôi mà!
    Thân!
     
    #3
  4. Nguyet83

    Nguyet83 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    102
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Ha noi
    bạn có thế gạch bỏ chỗ viết sai , sau đó viết đứng lên trên đóng dau treo tại vị trị sai sao cho khi quyết toán người ta nhìn thấy cả phần sai lân phầ n đung là được
     
    #4
  5. Nguyen Tu Anh

    Nguyen Tu Anh Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    5,609
    Đã được thích:
    21
    Nơi ở:
    Hà Nội - TP. HCM
    Chứng từ kế toán sai chứ có phải sổ sai đâu mà gạch rồi viết, ký và đóng dấu lên trên hả bạn?

    Cũng không làm điều chỉnh gì sất!

    Hủy hóa đơn đi và làm theo hướng dẫn của Phuong Nam.
     
    #5
  6. vitconlonton

    vitconlonton Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    612
    Đã được thích:
    5
    Nơi ở:
    đâu đó ngoài webketoan
    Nếu hóa đơn đã xé ra thì sao hả chị? Làm văn bản hủy rồi làm lại cái hóa đơn mới chi cho phiền? làm văn bản điều chỉnh có nhanh hơn không?
     
    #6
  7. DaoXuanDiep

    DaoXuanDiep Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    22
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    HaNoi
    Khi mình đi học tập huấn thuế có người đã hỏi tình huống này của bạn rồi. Cô Toàn - Cục Thuế đã hướng dẫn là: khi sai tên người mua hoặc địa chỉ, mã số thuế thì doanh nghiệp có thể gạch ngang 1 nét ở chỗ sai, sau đó ghi lên phía trên và đóng dấu vào. Còn trường hợp viết sai đơn vị tính, số lượng, đơn giá, thành tiền thì bắt buộc phải hủy hóa đơn đó. Nếu chưa xé ra khỏi cuống thì gạch chéo huỷ, còn nếu đã xé rời khỏi cuống thì phải làm biên bản hủy, có chữ ký của công ty bán và công ty mua.
     
    #7
  8. Thu Quynh

    Thu Quynh Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    107
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hai Ba Trung,HN
    Đồng ý với bạn.Bên mình cũng làm như vậy và không thấy bên thuế có ý kiến gì cả
     
    #8
  9. Nguyen Tu Anh

    Nguyen Tu Anh Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    5,609
    Đã được thích:
    21
    Nơi ở:
    Hà Nội - TP. HCM
    Hóa đơn là một loại chứng từ kế toán. Theo quy định tại Điều 19 - Lập chứng từ kế toán - của Luật kế toán số 03/2003/QH11:

    3. Nội dung nghiệp vụ kinh tế, tài chính trên chứng từ kế toán không được viết tắt, không được tẩy xóa, sửa chữa; khi viết phải dùng bút mực, số và chữ viết phải liên tục, không ngắt quãng, chỗ trống phải gạch chéo; chứng từ bị tẩy xóa, sửa chữa đều không có giá trị thanh toán và ghi sổ kế toán. Khi viết sai vào mẫu chứng từ kế toán thì phải huỷ bỏ bằng cách gạch chéo vào chứng từ viết sai.

    Hoặc các bạn có thể xem câu trả lời tại đây: http://www.doithoaidn.hochiminhcity.gov.vn/GetDetailQA.asp

    Đây là trường hợp cán bộ thuế dễ tính, cho qua thôi. Còn đúng theo Luật thì không làm như thế được.
     
    #9
  10. NPT

    NPT Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    2,086
    Đã được thích:
    10
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Rừng Tây Nguyên
    Không phải cán bộ thuế nào cũng trả lời đúng.Chắc có lẽ cô Toàn nhầm,hoặc bạn nghe nhầm.Nếu mà hóa đơn viết cho mặt hàng xe ô tô,xe máy mà chỉnh sửa thì cơ quan công an không chấp nhận đăng ký.
     
    Last edited: 12 Tháng tám 2006
    #10
  11. Võ Châu Điềm

    Võ Châu Điềm Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    5
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    TpHCM
    Cám ơn các bạn, mình đồng ý với cách giải quyết của bạn Phuong Nam và Nguyen Tu Anh, vui lòng xem hướng dẫn tại đây
    http://72.14.235.104/search?q=cache:xoTg9LXy6qEJ:www.hanam.gov.vn/index.asp%3FnewsID%3D416%26language%3Dtiengviet+h%E1%BB%A7y+h%C3%B3a+%C4%91%C6%A1n+GTGT&hl=vi&gl=vn&ct=clnk&cd=4
     
    Last edited by a moderator: 12 Tháng tám 2006
    #11
  12. Liên

    Liên Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    6
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    TP.HCM
    Cho mình hỏi theo chủ đề này chút

    Bên mình cũng làm sai như vậy, bây giờ mình ko biết viết biên bản như thế nào? Bạn nào có file gửi cho mình xin. Cám ơn rất nhiều. Gửi qua địa chỉ email là liennguyen1709@yahoo.com. Không biết nói gì hết, chỉ biết cám ơn nhiều nhiều thôi.
     
    #12
  13. zeny

    zeny Người mê chơi nhất

    Bài viết:
    114
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Biên Hoà
    Đã gởi file cho bạn rồi, check mail nha!
     
    #13
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.

Chia sẻ trang này