Làm thế nào để biết hóa đơn của công ty đã giải thể, bỏ trốn

• Thread starter Tran My Yen
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

Tran My Yen

Guest
2/4/05
59
0
0
44
Ha Dong town
Chào các bạn,
Có bạn nào biết cách nhận ra những hóa đơn nào là những hóa đơn không được phép sử dụng (Công ty giải thể, bỏ trốn, v.v...) giúp mình với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
Tran My Yen nói:
Chào các bạn,
Có bạn nào biết cách nhận ra những hóa đơn nào là những hóa đơn không được phép sử dụng (Công ty giải thể, bỏ trốn, v.v...) giúp mình với.

bạn lên trang web của cục thuế để tra mã số thuế hoặc số hoá đơn.
hiện nay, 1 số quận trong sài gòn sử dụng phần mềm lập bản kê hoá đơn tháng, trong phần mềm đó có phần tra cứu mã số thuế.

N

nhinhanh

Guest
21/11/05
49
0
0
42
Đà Nẵng
Phần mềm đó bên em cũng đang sử dụng, khi em nhập đúng MST nhưng tên Cty khác thì nó vẫn OK. Không tin thì mọi người thử xem. Mong nhận được nhiều ý kiến khác.

T

Tran My Yen

Guest
2/4/05
59
0
0
44
Ha Dong town
To vitconlonton: Mình đã vào trang web Tổng cục thuế nhưng không thấy có chỗ tra cứu hóa đơn như bạn nói
To nhinhanh: phần mềm đó tên là gì vậy? nó bao gồm tất cả các phần hành kế toán hay chỉ bao gồm phần thuế GTGT?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Trên trang web của Tổng cục thuế, bạn có thể tra cứu được thông tin đối tượng nộp thuế và danh sách đối tượng nộp thuế không còn hoạt động. Bạn vào qua đường link này (Thông tin tham khảo về ĐTNT - đối tượng nộp thuế):
http://www.gdt.gov.vn/index.jsp?sid=7&scr=1024&progid=26001

Trên trang web của Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh, bạn có thể tra cứu được
Thông tin tham khảo về ĐTNT qua đường link này: http://www.hcmtax.gov.vn/Thongtinthamkhao.aspx
Tra cứu - Tiện ích qua đường link này: http://www.hcmtax.gov.vn/timkiem.aspx

Nhưng bạn ở Hà Nội thì chỉ có thể tham khảo được trang web của Tổng cục thuế thôi.

Tran My Yen nói:
To vitconlonton: Mình đã vào trang web Tổng cục thuế nhưng không thấy có chỗ tra cứu hóa đơn như bạn nói

X

XuanDuc

Cao cấp
2/9/04
254
0
16
53
Bình Dương
Các bạn phải lưu ý là khi tra cứu trên WEB của TCT thì doanh nghiệp vẫn hoạt động bình thường. Nhưng thời gian sau đó khi doanh nghiệp "ma" đã "thu đủ vốn lẫn lời" rồi biến mất. Chúng ta ở lại gánh mọi hậu quả.
Để tránh việc hóa đơn Cty "Ma", chỉ có một cách duy nhất là mua hàng ở các đơn vị lớn, có uy tín. Mua tận nơi, hóa đơn ký đủ 3 liên, đối chiếu số liệu giao nhận hàng hóa đầy đủ và điều quan trọng là ghi lại số điện thoại di động của chủ hàng(để khi có chuyện thì cung cấp cho công an xử lý).

T

teppy

Guest
16/8/06
2
0
0
41
hanoi
Cty em cũng bị một lần cơ quan thuế đến quyết toán, sổ sách chứng từ của Cty em lưu cũng rất tốt nên em rất yên tâm và thật sự Cơ quan thuế cũng không phát hiện được điều gì goại trừ một số hóa đơn của các DN ma thế là Công ty em bị xử phạt, lỗi này họ phát rất nặng sau vụ đó em bị Giám đốc kỷ luật nhưng thật sự em không có cách nào biết được đâu là hóa đơn của các DN ma đó. em đã thử các cách của anh chị nói nhưng không yên tâm lắm
có cách nào hay hơn không các Bác

tho moc

tho moc

thợ lành nghề
26/6/06
207
0
16
18
HN
XuanDuc nói:
Để tránh việc hóa đơn Cty "Ma", chỉ có một cách duy nhất là mua hàng ở các đơn vị lớn, có uy tín. Mua tận nơi, hóa đơn ký đủ 3 liên, đối chiếu số liệu giao nhận hàng hóa đầy đủ và điều quan trọng là ghi lại số điện thoại di động của chủ hàng(để khi có chuyện thì cung cấp cho công an xử lý).
Trời đất, lúc nào bạn cũng định đến tận nơi mà lấy hóa đơn sao?:dzo:

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
XuanDuc nói:
Mua tận nơi, hóa đơn ký đủ 3 liên,
Cái này thì khó đó bác! Thời đại này toàn bán hàng qua điện thoại không à. Vừa nhanh lại vừa tiện lợi. Bắt làm hợp đồng mua bán hàng hóa thì tốt hơn vì đối với công ty ma, muốn chứng minh là công ty mình có mua hàng hóa thật thì phải chìa thêm cái hợp đồng cho thuế xem đó bác ạ.

XuanDuc nói:
và điều quan trọng là ghi lại số điện thoại di động của chủ hàng(để khi có chuyện thì cung cấp cho công an xử lý).
Chả có nghĩa lý gì nếu "Thuê bao của quý khách tạm thời không liên lạc được". Và lại gặp đúng thuê bao trả trước thì: Thôi xong!

T

teppy

Guest
16/8/06
2
0
0
41
hanoi
Hôm trước em vào trang của Tổng cục thuế có thấy chỗ đề tra mã số thuế của doanh nghiệp bỏ trốn nhưng theo cách đó không khả thi các bác ạ vì bảng kê hoá đơn đầu vào của mình thì nhiều mỗi lần nhập chỉ được một mã số thì biết bao giờ mới nhập song được. có lẽ phải kiến nghị giám đốc tuyển thêm 1 em nữa mất.

X

XuanDuc

Cao cấp
2/9/04
254
0
16
53
Bình Dương
Hóa đơn doanh nghiệp bỏ trốn !

tho moc nói:
Trời đất, lúc nào bạn cũng định đến tận nơi mà lấy hóa đơn sao?:dzo:
Bạn ơi dĩ nhiên là khổ rồi, đây là vấn đề không phải của kế toán xử lý mà của cả một hệ thống kinh doanh của DN. Dĩ nhiên chỉ phải kiểm tra những doanh nghiệp mới , lạ thôi, còn các doanh nghiệp uy tín, có quan hệ lâu dài thì không sao.
Khổ lắm, mình phải chịu khó thôi, thà tới tận nơi doanh nghiệp còn hơn tới những chỗ kín đầy "đại bàng" thì còn khổ hơn.

X

XuanDuc

Cao cấp
2/9/04
254
0
16
53
Bình Dương
Nguyen Tu Anh nói:
Chả có nghĩa lý gì nếu "Thuê bao của quý khách tạm thời không liên lạc được". Và lại gặp đúng thuê bao trả trước thì: Thôi xong!
Theo mình biết thì bất cứ ai đã sử dụng di động dù 1 lần và bất cứ loại dịch vụ nào thì bằng biện pháp nghiệp vụ cơ quan điều tra có thể tìm ra được.
Và đây cũng chỉ là một trong những biện pháp cứu cánh cuối cùng của người mua hàng chân chính thôi. Không còn cách nào khác hơn khi hệ thống quản lý vĩ mô chưa hoàn thiện.

X

xuanketoan1983

Guest
29/10/06
50
0
0
40
Hà Nội
Vào trang web của Tổng Cục thuế\Thông tin tham khảo về đối tượng nộp thuế\Tra cứu thông tin ĐTNT.
Nếu Công ty đang hoạt động bình thường thì dòng Tình trạng hoạt động sẽ ghi là: ĐTNT đang hoạt động (đã được cấp GCN ĐKT). Nếu Công ty đang tạm ngừng hoạt động và có công văn tạm ngừng gửi chi cục thuế và cục thuế sẽ là: ĐTNT tạm nghỉ kinh doanh có thời hạn. Nếu Công ty đã giải thể thì sẽ là: ĐTNT ngừng hoạt động và đã đóng MST. Nếu Công ty bỏ trốn thì sẽ ghi là: ĐTNT ngừng hoạt động nhưng chưa hoàn thành thủ tục đóng MST.
Tuy nhiên đó cũng chỉ là trang web tất cả mọi người có thể đăng nhập nên thông tin cập nhật rất chậm chạp. Có những DN đã bị ra công văn bỏ trốn từ mấy tháng nhưng vẫn ghi là đang hoạt động bình thường. Chỉ khi nào đăng nhập được vào trang web nội bộ của Tổng cục thuế thì mới có thể tra thông tin chính xác và kịp thời được.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA