Hợp lý hóa CP phát sinh khi vay vốn ngân hàng bằng hình thức CMA

• Thread starter kiennghiep
  • Ngày gửi
K

kiennghiep

Trung cấp
15/11/05
53
0
0
Hai Phong
Các anh chị tư vấn giúp em:
Cty em đang tiến hành thủ tục vay vốn ngân hàng bằng hình thức CMA (vay thế chấp bằng chính lô hàng nhập khẩu)
Trước đây cty em đi thuê kho thế chấp, và mọi chi phí phát sinh đều ghi nhận trong hợp đồng 3 bên: cty em, ngân hàng, và bên cho thuê kho. Cuối tháng bên thuê kho sẽ xuất hóa đơn cho cty em.
Hiện nay cty em đã xây được kho riêng, và ngân hàng cũng đồng ý lấy kho đó làm kho thế chấp. Như vậy, hợp đồng sẽ chỉ gồm 2 bên. Nhưng vấn đề phát sinh sẽ là các chi phí phát sinh ngân hàng không xuất được hóa đơn cho cty em.
Nhờ các anh chị chỉ giúp: hợp đồng với ngân hàng phải thể hiện những gì, và làm sao để hợp lý hóa các khoản chi phí này?
Xin cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Hạ Mỗ Hiền

Guest
19/8/06
21
0
0
42
Đan phượng - Hà tây
Tại sao bạn lại đòi HD của NH, vì kho đó là kho của công ty bạn cơ mà. Trong quá trình SD bên bạn được trích lập khấu hao tính vào chi phí hợp lý, Còn Hop đồng của bạn và Ngân hàng thì chỉ là căn cứ để NH cho bên bạn vay vốn tiếp tục KD thôi, trường hợp Bên bạn có trục trặc về thanh toán thì NH sẽ xử lý các kho này theo quy định.

K

kiennghiep

Trung cấp
15/11/05
53
0
0
Hai Phong
Hạ Mỗ Hiền nói:
Tại sao bạn lại đòi HD của NH, vì kho đó là kho của công ty bạn cơ mà. Trong quá trình SD bên bạn được trích lập khấu hao tính vào chi phí hợp lý, Còn Hop đồng của bạn và Ngân hàng thì chỉ là căn cứ để NH cho bên bạn vay vốn tiếp tục KD thôi, trường hợp Bên bạn có trục trặc về thanh toán thì NH sẽ xử lý các kho này theo quy định.
Bạn chưa hiểu ý mình rồi.
Đương nhiên chi phí ở đây không thể là chi phí thuê kho mà là các chi phí phát sinh khác: ví dụ như ngân hàng sẽ phải cắt cử người để giữ kho và một số chi phí khác vì hàng trong kho thế chấp lúc này là thuộc ngân hàng quản lý. Các chi phí này công ty mình phải thanh toán chứ.
Vấn đề là làm sao để hợp lý hóa các chi phí đó?
Giúp mình với!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA