Giá trị mua lại của TSCĐ Thuê tài chính

• Thread starter NgHoangLong
  • Ngày gửi
NgHoangLong

NgHoangLong

Tâm - Ai cũng có
30/6/05
146
0
16
19
Bến Tre
Các bạn chỉ cho mình cách hạch toán nghiệp vụ sau nhé:

Mình thuê 01 TSCĐ có giá là 600 triệu, trả gốc trong 5 năm (10 triệu/tháng).
Giá trị mua lại của TS này là 10 triệu, trả 6 tháng 1 lần (tức 1 triệu/6 tháng).

Như vậy, khi đến kỳ trả gốc, mình định khoản:
N342 10
C315 10

Khi chi tiền:

N315 10
C111 10

Còn giá trị của TS, khi mang về, mình định khoản là:

N212 600
C342 600

Hay là:

N212 610
C342 610

Nếu ghi:

N212 600
C342 600
thì 10 triệu mình định khoản thế nào? Rồi khi đến kỳ 6 tháng đến lúc phải trả Giá trị mua lại này mình định khoản ra sao?

Nếu ghi

N212 610
C342 610
thì mình thấy không ổn vì theo nguyên tắc, giá trị mua lại này chưa hình thành, đến khi hết thời hạn thuê này thì nó mới hình thành (nhưng bên cho thuê muốn thu tiền từ từ cho đến hết kỳ cho thuê sẽ thu xong).

Đang rối lắm, các bạn giúp mình nhé. Cảm ơn các bạn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
F

Face_to_destiny

Trung cấp
26/9/04
113
0
0
42
In the end...
NgHoangLong nói:

Giá trị mua lại của TS này là 10 triệu, trả 6 tháng 1 lần (tức 1 triệu/6 tháng).

N342 10
C315 10

Khi chi tiền:

N315 10
C111 10

N212 600
C342 600

Hay là:

N212 610
C342 610

Nếu ghi:

N212 600
C342 600
thì 10 triệu mình định khoản thế nào? Rồi khi đến kỳ 6 tháng đến lúc phải trả Giá trị mua lại này mình định khoản ra sao?

Nếu ghi

N212 610
C342 610
thì mình thấy không ổn vì theo nguyên tắc, giá trị mua lại này chưa hình thành, đến khi hết thời hạn thuê này thì nó mới hình thành (nhưng bên cho thuê muốn thu tiền từ từ cho đến hết kỳ cho thuê sẽ thu xong).

Theo tôi trường hợp này bạn cần xem lại các điều khoản trong hợp đồng thuê TS. Cách hạch toán của bạn với phần gốc phải trả như thế là OK rồi, chỉ có giá trị mua lại TSCĐ, bạn cần xem đó là giá mua lại hay là phần lãi phải trả. Tôi đang thắc mắc phần lãi phải trả của TSCĐ này ở đâu vì bạn chưa đề cập đến. Nếu đúng đấy là giá trị mua lại thì bạn cứ hạch toán vào 342 như một khoản nợ dài hạn và trả tiền bình thường sau đó đến khi kết thúc hợp đồng thuê thì làm phiếu kế toán chuyển từ 212 sang 211...

NgHoangLong

NgHoangLong

Tâm - Ai cũng có
30/6/05
146
0
16
19
Bến Tre
Xin cảm ơn bạn Face_to_destiny.

Đây không phải là khoản lãi bạn à.
Trong ví dụ, mình bỏ qua số tiền lãi để cho ví dụ đơn giản hơn.

Theo ý của bạn thì vẫn đưa số 10 triệu này vào 212 ngay từ lúc bắt đầu thuê?
Tức là ghi:

N 212 610
C 342 610

Như vậy liệu có ổn không khi giá trị mua lại này đến cuối thời hạn thuê mới hình thành?

Mong nhận được thêm ý kiến của bạn.

F

Face_to_destiny

Trung cấp
26/9/04
113
0
0
42
In the end...
Đúng là về nguyên tắc thì việc chuyển giao toàn bộ TSCĐ này sẽ chỉ được thực hiện tại cuối thời hạn thuê. Tuy nhiên, theo tôi thì giá trị của TSCĐ thuê TC này đã được thỏa thuận và xác định tại thời điểm thuê (nghĩa là có căn cứ chắc chắn). Vì thế trường hợp của bạn có thể coi như TSCĐ được thuê theo giá trị 610tr và được chuyển giao lại mà không mất phí tại cuối thời hạn thuê, nghĩa là giá trị này cũng hình thành dần dần theo thời hạn thuê chứ không phải được hình thành tại thời điểm cuối (vì việc thanh toán cũng được thực hiện định kì)...

NgHoangLong

NgHoangLong

Tâm - Ai cũng có
30/6/05
146
0
16
19
Bến Tre
Xin cảm ơn bạn Face_to_destiny!

Ban đầu mình định tìm một tài khoản nào đó để "treo" khoản Giá trị mua lại này, khi trả dứt điểm thì chuyển nó vào 211 luôn, nhưng nghĩ hoài không ra tài khoản nào hợp lý.

Nếu như ý bạn nói thì chắc mình sẽ chuyển khoản Giá trị mua lại này vào 212 trước, sau này khỏi phải hạch toán lại.

Một lần nữa, xin cảm ơn bạn!

F

Face_to_destiny

Trung cấp
26/9/04
113
0
0
42
In the end...
Cũng phải cám ơn bạn vì trang web thưởng thức các loại hoa... Các bức ảnh trong đó đều rất đẹp...

B

belovely

Guest
13/4/06
57
0
0
VN
NgHoangLong nói:

N342 10
C315 10

Khi chi tiền:

N315 10
C111 10

N212 600
C342 600

Hay là:

N212 610
C342 610

Nếu ghi:

N212 600
C342 600

Nếu ghi

N212 610
C342 610

B

belovely

Guest
13/4/06
57
0
0
VN
NgHoangLong nói:

N342 10
C315 10

Khi chi tiền:

N315 10
C111 10

N212 600
C342 600

Hay là:

N212 610
C342 610

Nếu ghi:

N212 600
C342 600

Nếu ghi

N212 610
C342 610

Chào bạn,
Bên mình đang làm theo cách này:
Khi nhận tài sản:
N212 600
C342 600
Khi tra tien gia tri mua lại:
N342 1
C111 1
Theo như mình biết thì khi ký hợp đồng thuê tài chính thì bạn sẽ phải nộp một khoản ký quỹ, bên mình thì khoản tiền giá trị mua lại không phải thanh toán mà Cty TTC họ trích tiền ký quỹ để thanh toán khoản này và họ xuất hóa đơn cho cty mình thôi.
Do đó, khi nhận được hóa đơn mình hạch toán là:
N342
C244
(Cái này mình có hỏi bên thuế và họ hướng dẫn như vậy)
Đến khi bạn thanh toán hết và nhận tài sản thì bạn ghi nhận số tiền này vào 211 khi đó sẽ làm tăng giá trị tài sản của bạn.
Còn nếu bạn thấy vẫn không ổn thì bạn có thể mượn 1 tài khoản trung gian để hạch toán số tiền đó, sau khi hết thời gian thuê bạn hạch toán vào 211.

Bạn tham khảo nhe, có gì mình trao đổi tiếp.

Have a nice day!

NgHoangLong

NgHoangLong

Tâm - Ai cũng có
30/6/05
146
0
16
19
Bến Tre
Cũng phải cám ơn bạn vì trang web thưởng thức các loại hoa... Các bức ảnh trong đó đều rất đẹp...

Đúng là những bức ảnh về hoa rất nét và đẹp, mỗi lần mình vào địa chỉ này lại xuất hiện thêm nhiều bức ảnh mới. Thiết kế slideshow thật đẹp mắt, bạn có thể cho hiển thị nhanh - chậm, hoặc pause - play rất tiện. Khi bạn về trang chủ, bạn muốn tìm bất cứ đề tài ảnh nào (kể cả các bức ảnh cũ nói về chiến tranh Việt Nam) hầu như đều có.

Bên mình đang làm theo cách này:
Khi nhận tài sản:
N212 600
C342 600
Khi tra tien gia tri mua lại:
N342 1
C111 1

Xin cảm ơn bạn nhiều, bên mình cũng dùng tiền ký quỹ để trả Giá trị mua lại, nhưng mình lược bớt trong ví dụ cho đơn giản.

Nếu định khoản như trên thì 342 chưa bao gồm Giá trị mua lại bạn ạ. Như vậy cuối thời hạn thanh toán, TK 342 sẽ còn dư bên nợ đúng bằng số tiền Giá trị mua lại.

Hay ý của bạn là cuối kỳ sẽ chuyển số tiền 342 này qua 211?

Mong phản hồi của bạn!

B

belovely

Guest
13/4/06
57
0
0
VN
NgHoangLong nói:
Xin cảm ơn bạn nhiều, bên mình cũng dùng tiền ký quỹ để trả Giá trị mua lại, nhưng mình lược bớt trong ví dụ cho đơn giản.

Nếu định khoản như trên thì 342 chưa bao gồm Giá trị mua lại bạn ạ. Như vậy cuối thời hạn thanh toán, TK 342 sẽ còn dư bên nợ đúng bằng số tiền Giá trị mua lại.

Hay ý của bạn là cuối kỳ sẽ chuyển số tiền 342 này qua 211?

Mong phản hồi của bạn!
Đúng rồi, cuối kỳ TK342 sẽ còn số dư bên nợ đúng bằng số tiền giá trị mua lại, lúc này bạn phải chuyển TK212 qua 211, bạn chuyển số tiền này từ TK 342 qua TK 211 luôn, cộng thêm số tiền này vào nguyên giá TSCĐ.

NgHoangLong

NgHoangLong

Tâm - Ai cũng có
30/6/05
146
0
16
19
Bến Tre
belovely nói:
Đúng rồi, cuối kỳ TK342 sẽ còn số dư bên nợ đúng bằng số tiền giá trị mua lại, lúc này bạn phải chuyển TK212 qua 211, bạn chuyển số tiền này từ TK 342 qua TK 211 luôn, cộng thêm số tiền này vào nguyên giá TSCĐ.

Có gì đó không ổn bạn ạ. Bởi vì mình còn phải theo dõi chi tiết Nợ dài hạn để đối chiếu nữa, nếu làm như cách của bạn thì số dư Có của 342 tại một thời điểm nào đó trên sổ kế toán không bằng với Nợ dài hạn còn lại trên "Lịch trình thanh toán nợ thuê" của bên Cho thuê tài chính (số của mình sẽ bé hơn - do bạn đã trừ Giá trị mua lại vào Nợ 342).

Bạn xem xét lại kỹ dùm mình xem có đúng không? Xin cảm ơn bạn nhiều!

B

belovely

Guest
13/4/06
57
0
0
VN
NgHoangLong nói:
Có gì đó không ổn bạn ạ. Bởi vì mình còn phải theo dõi chi tiết Nợ dài hạn để đối chiếu nữa, nếu làm như cách của bạn thì số dư Có của 342 tại một thời điểm nào đó trên sổ kế toán không bằng với Nợ dài hạn còn lại trên "Lịch trình thanh toán nợ thuê" của bên Cho thuê tài chính (số của mình sẽ bé hơn - do bạn đã trừ Giá trị mua lại vào Nợ 342).

Bạn xem xét lại kỹ dùm mình xem có đúng không? Xin cảm ơn bạn nhiều!

Đúng là làm cách này, số dư cuối kỳ sẽ không khớp với lịch trình thanh toán nợ thuê. Nhưng mình thấy để theo dõi cũng không khó khăn lắm vì số tiền chênh đó cho mình biết "Giá trị mua lại" đã trả, cuối kỳ thì mình cộng số tiền đó vào thôi. Với lại để theo dõi số tiền đã thanh toán thì mình theo dõi theo "lịch trình thanh toán" cũng OK mà. Nếu bạn thấy không ổn thì đưa vào một tài khoản trung gian để theo dõi cho dễ. Nếu bạn cộng vô nguyên giá ngay từ đầu thì mình thấy không ổn, vì lúc đó mình phải trích khấu hao cả số tiền đó luôn thì phản ánh không đúng thực tế. Vậy nhe, có gì trao đổi tiếp.

F

Face_to_destiny

Trung cấp
26/9/04
113
0
0
42
In the end...
Tôi xin trích ra đây chuẩn mực kế toán "thuê TS" để mọi người cùng xem xét vấn đề:
"Bên thuê ghi nhận tài sản thuê TC là TS và nợ phải trả trên BCĐKT với cùng một giá trị bằng với giá trị hợp lý của TS thuê tại thời điểm khởi đầu thuê TS. Nếu giá trị hợp lí của TS thuê cao hơn giá trị hiện tại của khoản thanh toán tiền thuê tối thiểu cho việc thuê TS thì ghi nhận theo giá trị hợp lí của khoản thanh toán tiền thuê tối thiểu..." (Trích mục 13).

"Khoản thanh toán tiền thuê tối thiểu đối với bên thuê là khoản thanh toán mà bên thuê phải trả cho bên cho thuê về việc thuê TS theo thời hạn trong hợp đồng...kèm theo bất cứ giá trị nào được bên thuê hoặc một bên liên quan đến bên thuê đảm bảo thanh toán"
"Trường hợp trong hợp đồng thuê bao gồm điều khoản bên thuê được quyền mua lại TS thuê với giá thấp hơn giá trị hợp lý của TS vào ngày mua thì khoản thanh toán tiền thuê tối thiểu (đối với cả bên đi thuê và bên cho thuê) bao gồm tiền thuê tối thiểu ghi trong hợp đồng theo thời hạn thuê và khoản thanh toán cần thiết cho việc mua TS đó..."
(Trích mục 4a và 4c - Giải thích thuật ngữ: khoản thanh toán tiền thuê tối thiểu)

Như vậy theo tôi cần xem xét đến các vấn đề sau: Thứ nhất, việc số tiền mua lại của TS đã được thỏa thuận và chắc chắn đảm bảo thanh toán do đó khoản tiền thuê tối thiểu sẽ bằng giá trị khoản nợ gốc cộng với giá trị phải trả cho việc mua lại. Thứ hai, việc ghi nhận giá trị của TS này trên BCĐKT sẽ chỉ còn bị ảnh hưởng bởi việc: Tổng giá trị của các khoản nợ gốc và giá trị của khoản mua lại có lớn hơn giá trị hợp lý của TS này hay không mà thôi...
(Bạn có thể tham khảo giá trị hợp lý của TS bằng cách gửi thông báo đến một nhà cung cấp khác để xin bản chào giá của TS loại đó).
Nếu giá trị hợp lí của TS thấp hơn khoản thanh toán tiền thuê tối thiểu thì theo tôi phần chênh lệch bạn phản ánh như Belovely là OK...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA