sổ quỹ tiền mặt và sổ tiền gửi bị âm

• Thread starter phuviet
  • Ngày gửi
P

phuviet

Cao cấp
2/4/12
252
1
0
34
từ liêm - hà nội
Các anh chị cho em hỏi chút,em đang dùng phần mềm Misa.net2012, khi e vào Báo cáo ktra lại sổ sách em thấy như sau: trên sổ chi tiết tiền mặt cùng ngày 03/05 cty em có nhân viên rút tiền gửi ngân hàng về nhập quỹ và cty em cũng thanh toán một số HĐ.nhưng khi em ktra lại thì lại bị âm do thanh toán các HĐ kí trước nhập quỹ tiền mặt sau. Còn đối với sổ chi tiết tiền gửi thì khi em nộp tiền vào TK sau đó dùng tiền mua ngoại tệ để thanh toán tiền hàng.Khi em xem lại sổ thì thấy xuất âm tiền để mua ngoại tệ trước rui mới thấy phản ánh nộp tiền vào TK.
Em vào phân hệ Quỹ/Ngân hàng ktra sổ thì ko bị âm. Trường hợp này em phải sửa ntn ạ?Mong các anh chị giúp đỡ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

supportmisa

Sơ cấp
2/5/12
40
0
0
38
MISA
Ðề: sổ quỹ tiền mặt và sổ tiền gửi bị âm

Chào bạn phuviet,
Vấn đề xem báo cáo Sổ quỹ tiền mặt, và báo cáo Sổ tiền gửi ngân hàng thấy bị âm.
Trên Sổ quỹ tiền mặt, ngày 03/05 làm bút toán rút tiền gửi ngân hàng về nhập quỹ tiền mặt, còn bút toán thanh toán các hợp đồng ký trước bằng tiền mặt làm vào ngày mấy ? Nếu bút toán này làm trước ngày 03/05 thì báo cáo Sổ quỹ tiền mặt bị âm là đúng. Còn nếu bút toán này làm vào ngày 03/05, mà báo cáo lên số bị âm thì báo cáo đang lên sai.
Trên Sổ tiền gửi ngân hàng, bút toán nộp tiền vào TK và bút toán xuất tiền để mua ngoại tệ thanh toán có cùng ngày không ? Giả sử bút toán nộp tiền vào TK là ngày 05/05, còn bút toán xuất tiền để mua ngoại tệ thanh toán là ngày 04/05 thì Sổ tiền gửi ngân hàng có số âm là đúng. Còn nếu 2 bút toán này là cùng ngày 05/05 thì báo cáo lên số âm là bi sai.
Trường hợp sai này, nếu Bạn đang dùng phần mềm MISA SME.NET 2012 phiên bản thấp thì nên nâng cấp lên phiên bản mới sẽ khắc phục được lỗi.
Gửi Bạn đường link tải MISA SME.NET 2012 phiên bản R19: http://download.misa.com.vn/misasoftware/MISASME2012/R19/MISA_SME.NET_2012_R19_CHINHTHUC.zip
Nếu còn thắc mắc gì thì Bạn vui lòng gọi điện đến số 1900 58 88 11 để được hướng dẫn trực tiếp.
Chúc sức khỏe và thành công!

P

phuviet

Cao cấp
2/4/12
252
1
0
34
từ liêm - hà nội

Em đang dùng Misa.net2012 phiên bản R8,Các bút toán trên đều cùng ngày hạch toán.Vậy bây giờ em sẽ vào đường link trên và nâng cấp phần mềm lên phiên bản R19 phải ko ạ?

S

supportmisa

Sơ cấp
2/5/12
40
0
0
38
MISA

Chào Bạn phuviet,
Bạn nhấp chuột vào đường Link trên để tải MISA SME.NET 2012 phiên bản R19 về, giải nén (bấm chuột phải chọn Extract Here), sau đó mở folder MISA SME.NET 2012 vừa giải nén xong, bấm Setup để cài đặt.
Cài đặt xong, mở phần mềm MISA, vào dữ liệu kế toán, sẽ có bảng thông báo yêu cầu chuyển đổi dữ liệu từ phiên bản R8 lên R19, bấm Đồng ý để máy thực hiện chuyển đổi dữ liệu.
Chuyển đổi dữ liệu thành công, vào Tiện ích / Bảo trì dữ liệu lại là được (dữ liệu này là năm nào thì chọn khoảng thời gian bảo trì là nguyên năm đó).
Nếu còn thắc mắc gì thì Bạn vui lòng gọi điện đến số 1900 58 88 11 để được hướng dẫn trực tiếp.

Chào Bạn phuviet,
Bạn nhấp chuột vào đường Link trên để tải MISA SME.NET 2012 phiên bản R19 về, giải nén (bấm chuột phải chọn Extract Here), sau đó mở folder MISA SME.NET 2012 vừa giải nén xong, bấm Setup để cài đặt.
Cài đặt xong, mở phần mềm MISA, vào dữ liệu kế toán, sẽ có bảng thông báo yêu cầu chuyển đổi dữ liệu từ phiên bản R8 lên R19, bấm Đồng ý để máy thực hiện chuyển đổi dữ liệu.
Chuyển đổi dữ liệu thành công, vào Tiện ích / Bảo trì dữ liệu lại là được (dữ liệu này là năm nào thì chọn khoảng thời gian bảo trì là nguyên năm đó).

P

phuviet

Cao cấp
2/4/12
252
1
0
34
từ liêm - hà nội

em đã thực hiện và kiểm tra lại ko thấy báo lỗi nữa.Cảm ơn Supportmisa nhiều nha

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA