Thời gian thanh toán sau thời gian viết hóa đơn có hợp lý không?

• Thread starter phongnv_eseco
  • Ngày gửi
P

phongnv_eseco

Guest
11/8/06
5
0
0
15 dinh cong
Chào các bạn!
Mình có thắc mắc muốn nhờ các bạn giúp đỡ.Nếu hóa đơn viết vào đầu tháng nhưng đến cuối tháng hoặc sang tháng sau mới thanh toán (bằng 111) thì có hợp lý không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Được chứ sao không. Đâu nhất thiết cứ mua là phải trả tiền liền liền ( Mua chịu đc mừ) Vậy mới có phần Kế toán Công nợ chớ
1) TH bạn đi mua hàng nhưng chưa TT bằng tiền mặt
Nợ 156,15......
Nợ 133
Có 331 (Phải trả cho người bán)
Khi có tiền trả:
Nợ 331/Có 111,112
2) TH Khách hàng mua hàng nhưng chưa TT ngay (Ngược lai)
Nợ 131
Có 511
Có 333
Khi khách hàng TT:
Nợ 111,112/Có 131
Bạn nên Tham khảo các khoản công Nợ phải thu phải trả qua đường link http://webketoan.com/forum/forumdisplay.php?f=46&order=desc

P

phongnv_eseco

Guest
11/8/06
5
0
0
15 dinh cong
Chào các bạn!
Mọi người giúp mình thắc mắc này với:Công ty mình làm về lĩnh vực vận tải(cho thuê xe chở hàng hóa) thì những hóa đơn như phí đường bộ, hóa đơn dầu, sửa chữa xe, bảo dưỡng xe mình cho vào TK sau có đúng không
- Phí đường bộ:
Nợ 642/có 111
- Hóa đơn dầu, sửa chữa xe, bảo dưỡng:
Nợ 154,133/Có 111

P

phongnv_eseco

Guest
11/8/06
5
0
0
15 dinh cong
Giúp mình với........
Mua bảo hiểm cho xe ô tô(như bảo hiểm trách nhiệm dân sự,...) thì cho vào TK nào vậy nhỉ?Có được phép cho vào nguyên giá của TSCD để tính khấu hao hay ko vậy?

levanton

levanton

Cao cấp
Toàn bộ chi phí liên quan đến việc vận chuyển : xăng dầu, sữa chữa, bảo dưỡng, thay xăm lốp, bảo hiểm cho phương tiện vận tải đều hạch toán vào gía thành. Tuy nhiên các khoản Bảo hiểm thì phân bổ, Xăm lốp thì được trích trước.
Phí bảo hiểm không cộng vào nguyên giá.

Vậy là có người trả lời bạn rồi nhé!:friend:

H

hoangthienhuong

Guest
7/12/06
3
0
0
tphcm
Anh chị nào cho em hỏi . em mới làm kế toán nên ko biết, em ghi hóa đơn chỗ người mua hàng em lỡ ghi tên cty sau đó tên đơn vị em lại ghi tên cty một lần nữa, như vậy có sai ko, em đang boăn khoăn lắm.

cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
hoangthienhuong nói:
Anh chị nào cho em hỏi . em mới làm kế toán nên ko biết, em ghi hóa đơn chỗ người mua hàng em lỡ ghi tên cty sau đó tên đơn vị em lại ghi tên cty một lần nữa, như vậy có sai ko, em đang boăn khoăn lắm.
:) cách đơn giản nhất là gạch một dấu X to vào tờ hóa đơn đó, ghi chữ HỦY, sau đó viết lại tờ Hóa đơn khác, mọi chuyện vẫn bình thường bạn ạ.

C

Cao Anh Lai

Trung cấp
27/10/06
117
0
0
43
Tp Ho Chi Minh
cothant nói:
:) cách đơn giản nhất là gạch một dấu X to vào tờ hóa đơn đó, ghi chữ HỦY, sau đó viết lại tờ Hóa đơn khác, mọi chuyện vẫn bình thường bạn ạ.
Chính xác là vậy đó, đó là cách tốt nhất luôn đấy bạn. Đã ghi dòng trên thì dòng dưới chừa ra, bạn ghi luôn vào dòng dưới bản thân bạn đọc tờ HĐ đó bạn còn tá hỏa chứ đừng nói khách hàng của bạn.

H

hoangthienhuong

Guest
7/12/06
3
0
0
tphcm
nhưng nếu như tờ hóa đơn đó em đã giao cho khách hàng rồi ,vậy thì làm sao, báo cáo thuế có vấn đề gì ko,em nghe nói là ko sao, nhưng lại có người bảo có sao, vậy em phải làm sao.

levanton

levanton

Cao cấp
hoangthienhuong nói:
nhưng nếu như tờ hóa đơn đó em đã giao cho khách hàng rồi ,vậy thì làm sao, báo cáo thuế có vấn đề gì ko,em nghe nói là ko sao, nhưng lại có người bảo có sao, vậy em phải làm sao.

Không sao đâu, bạn yên tâm đi.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
sao có người nói với em là viết sai hóa đơn sẽ bị phạt, rồi còn phải làm bảng quyết toán hóa đơn nữa chứ.hi!không biết có phải vậy ko?

N

Nguyễn Hồng Quang

Cao cấp
hoangthienhuong nói:

Nếu bạn đã gửi hóa đơn đó cho khách hàng rồi thì ngoài việc bạn gạch liên 1 lưu tại công ty bạn còn phải tiến hàng thủ tục hủy hóa đơn nữa đó (phức tạp đó! >_< ). Trước tiên bạn lập biên bản hủy háo đơn trong đó ghi rõ lý do hủy, nội dung, số, ký hiệu tờ hóa đơn cần hủy xin chữ ký + dấu của thủ trưởng, tiếp đó bạn chuyển phát nhanh hoặc gửi thư tới khách hàng để họ hoàn thành nốt thủ tục ( đóng dấu, đính kèm tờ hóa đơn hủy) và gửi lại cho bạn biên bản hủy cùng hóa đơn cần hủy. Sau khi nhận lại biên bản và hóa đơn bạn tiến hành viết lại tờ hóa đơn đã hủy. Cuối tháng khi làm bộ khai thuế GTGT bạn ghi vào Báo cáo sử dụng hóa đơn số hóa đơn đã hủy đó (Mình khuyên chân thành là nên ít hủy hóa đơn thôi vì thứ nhất thủ tục thứ hai là giám đốc sẽ đánh giá không hay về mình thứ ba là làm mất lòng thượng đế đó bạn ạ )
:friend:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA