Từ cơ sở, thành lập CTy cổ phần để hoạt động, phải mở sổ sách và hạch toán thế nào ạ?

• Thread starter quecuonghp
  • Ngày gửi
Q

quecuonghp

Guest
22/6/06
8
0
0
hai phong
chào cả nhà, em học kế toán đã lâu mà chưa từng được thử nghiệm. Bây giờ cờ đã đến tay, mà em chưa biết phất sao để cho đỡ "thiệt mạng".... huhu... Giúp em với....
Vấn đề của em là chưa biết bắt đầu từ đâu.
Công ty người nhà em mới thành lập, trước đây hoạt động kinh doanh nhỏ (cơ sở)- hình thức kế toán do chủ cơ sở tự nghĩ ra biểu mẫu để quản lý nhân lực và thu chi (tự phát). Bây giờ thành công ty cổ phần rồi, em mới nhận MST hôm 31/7, mà em chưa biết mở sổ như thế nào, bắt đầu từ đâu, kiến thức học được thui chột đâu rồi??? Mai em lên cục thuế, đăng ký hình thức ghi sổ kế toán nữa.
nào là tính Giá thành,
Nào là khấu hao TSCDD
nào là mở sổ.
Phát sốt rồi
Hướng dẫn em với nhé....
Bên em sản xuất và kinh doanh gia vị, nước chấm.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
quecuonghp nói:
chào cả nhà, em học kế toán đã lâu mà chưa từng được thử nghiệm. Bây giờ cờ đã đến tay, mà em chưa biết phất sao để cho đỡ "thiệt mạng".... huhu... Giúp em với....
Vấn đề của em là chưa biết bắt đầu từ đâu.
Công ty người nhà em mới thành lập, trước đây hoạt động kinh doanh nhỏ (cơ sở)- hình thức kế toán do chủ cơ sở tự nghĩ ra biểu mẫu để quản lý nhân lực và thu chi (tự phát). Bây giờ thành công ty cổ phần rồi, em mới nhận MST hôm 31/7, mà em chưa biết mở sổ như thế nào, bắt đầu từ đâu, kiến thức học được thui chột đâu rồi??? Mai em lên cục thuế, đăng ký hình thức ghi sổ kế toán nữa.
nào là tính Giá thành,
Nào là khấu hao TSCDD
nào là mở sổ.
Phát sốt rồi
Hướng dẫn em với nhé....
Bên em sản xuất và kinh doanh gia vị, nước chấm.

Bạn thành lập công ty thì sẽ đi từng bước cho một công ty, chỉ cần lưu ý phần tài sản chuyển từ cơ sở vào công ty.

Bạn vào đây xem thử có giúp được gì không.

Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
Cty bạn có sử dụng phần mềm ko hay là làm thủ công.
- Nếu làm thủ công thì tớ khuyên bạn nên làm theo hình thức Chứng từ ghi sổ, nếu trong kỳ có ít nghiệp vụ phát sinh thì làm theo hình thức NKC
- Phương pháp khấu hao: đường thẳng.
Bạn nhớ làm thêm cả bản kế hoạch tiền lương và tờ khai thuế TNDN nữa nhé.
Chúc bạn hoàn thành tốt công việc!

Sửa lần cuối:
Q

quecuonghp

Guest
22/6/06
8
0
0
hai phong
Ôi, cám ơn Virgin. Em đã tham khảo tất cả những bài viết về vấn đề này- nhưng chưa gạn lọc được nhiều. Anh nói lưu ý phần tài sản chuyển từ cơ sở vào công ty là như thế nào ạ? Bởi vì khi thành lập công ty, việc hạch toán kế toán phải làm từ đầu, mới tinh theo luật định. Giúp em cụ thể với ạ.
Với lại, cho em xin một số mẫu kê khai để gửi cho Thuế: ví dụ như là khai hình thức hạch toán ở doanh nghiệp. Rồi phương pháp tính khấu hao TSCD.... rồi mẫu làm việc với BHXH: Thang bảng lương,đăng ký lao đọng...
ôi, em còn mơ hồ lắm...
Giúp em nhé...

Q

quecuonghp

Guest
22/6/06
8
0
0
hai phong
Cảm ơn Hong83nd.
Công ty mình làm thủ công, nhưng sắp tới sẽ sử dụng máy. Dùng excel- vậy mình đăng ký làm theo hình thức Nhật ký chung- mình đang nghĩ vậy. Nhưng vụ xâyy dựng giá thành, điên cái đầu. Rồi mở sổ, rồi đủ thú linh tinh.
Xin cac bác cho em xin phần mềm excel, em ko load dược từ diễn đàn.

levanton

levanton

Cao cấp
quecuonghp nói:
Cảm ơn Hong83nd.
Công ty mình làm thủ công, nhưng sắp tới sẽ sử dụng máy. Dùng excel- vậy mình đăng ký làm theo hình thức Nhật ký chung- mình đang nghĩ vậy. Nhưng vụ xâyy dựng giá thành, điên cái đầu. Rồi mở sổ, rồi đủ thú linh tinh.
Xin cac bác cho em xin phần mềm excel, em ko load dược từ diễn đàn.

Bạn đã chọn hình thức kế toán, như vậy bạn đã chọn phương pháp ghi chép rồi, cứ bình tĩnh, đọc thêm tài liệu sẽ rõ, không khó lắm đâu.
Về giá thành, bạn tham khảo các bài trong mục về giá thành trong diễn đàn. mình tin là sau khi bạn đọc trong đó sẽ đúc kết, sàng lọc cho bạn cách tính giá thành theo đặc điểm sản xuất của công ty bạn .

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
Hướng dẫn em với nhé....
Bên em sản xuất và kinh doanh gia vị, nước chấm.[/QUOTE]
1. Em lưu ý phần Anh Vigin nhắc nhở khi điều chuyển tài sản ( Anh bổ sung thêm ý này là :Hóa đơn tài sản chuyển đổi nếu không có thì ra mua tại chi cục thuế đầy đủ nhé để làm chứng từ đầu vào )
2. Sổ sách em nên đăng ký hình thức NKC cho ít sổ sách
3. Thiếu mẫu biểu gì em cứ đưa cụ thể lên mọi người sẽ giúp.
Thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA